1. itanium7000

itanium7000 DỰ BỊ ***

Nhận Likes:
    0
    Ratings:
    +0 / 0 / -0
    Orient SK chứ bác :)

Chiếc đồng hồ mình có đầu tiên là chiếc Orient SK, hồi đó nhặt được nhưng không đeo được vì còn bé (học cấp 1) thế rồi cất. Mãi tới sau này tốt nghiệp đại học, đi làm em chuyên trải qua những chiếc Casio databank vì thích dáng hiện đại, chính xác. Một thời gian sau đọc linh tinh trên net về đồng hồ, xem youtube về movement của đồng hồ cơ em lại thấy yêu chiếc SK kinh khủng. Mặc dù nó chẳng đắt tiền, không cao cấp như đồng hồ Swiss nhưng nó gắn nhiều kỷ niệm. Về những chiều chiều ra ngõ nghe mấy ông anh kể chuyện đồng hồ SK rơi giếng 2 năm lấy lên lắc vẫn chạy, rùi còn thách nhau để SK cho oto cán qua...Nhà em lại cạnh một ông cụ sửa chữa đồng hồ nên có nhiều ký ức về chúng lắm.

Vừa rồi em về nhà, lấy lại chiếc SK ra đeo mặc dù em người nhỏ tay nhỏ nhưng vì yêu em nó. Yêu cỗ máy chứa một thế giới bánh răng nhỏ xíu chuyển động nên quyết định đeo, dù rằng cổ, dù rằng có thể nhiều người sẽ nghĩ thế nào đó khi vẫn còn người trẻ tuổi đeo SK đến công sở :)

2. vutananh

vutananh DỰ BỊ ***

Nhận Likes:
    5
    Ratings:
    +5 / 0 / -0
    Mình vẫn dùng con Orient SK đây,mua từ hồi học cấp 3,chạy cực kỳ chính xác!

3. thangloi8687

thangloi8687 DỰ BỊ ***

Nhận Likes:
    0
    Ratings:
    +0 / 0 / -0
    Bác này viết văn hay ghê :x :x :x :x

4. Dennix

Dennix A WIS. sometimes a WomanIS

Nhận Likes:
    1,260
    Ratings:
    +1,260 / 1 / -2
    Chiếc Orient em đang dùng mua cách đây 3 năm giá tầm $170, dòng automatic. Em có thể tổng kết như sau
    Pros:
    + Tương đối chính xác: sai số tầm 5s là phù hợp với đồng hồ ở tầm tiền này
    + Thiết kế tốt: độ finished ở dial và hands khá tinh xảo, nhìn sắc nét nhưng không hề để lại gờ (sharp corner)
    + In-house movement: Orient dùng máy 'của nhà trồng được' nên tính đồng bộ là cao :D
    + Strap: em dùng dây da, đặc điểm là êm và chắc tay. Không biết có water resistant không nhưng em đeo mấy hôm trời mưa nhưng sau 3 năm vẫn không thấy tã lắm.

Cons
    + Không có hand-winding và hack fuction. Cái này làm cho việc chỉnh giờ chuẩn hơi khó. Như em không đeo thường xuyên nên mỗi sáng phải đem em nó ra 'tập thể dục' cũng hơi phiền. 2 tính năng này thì hầu như Chinese movement nào cũng có.
    + Không có chức năng chỉnh ngày trong tuần trực tiếp: lỡ bị lêch ngày cái là phải quay mệt nghỉ! :D
    + Thickness: thân máy hơi dày (~17mm), nom hơi cồng kềnh.
    + Mineral Glass: Cái này là do em đòi hỏi cành cao thôi chứ tầm tiền 3-4 tr lấy đâu ra sapphire :D

Lưu ý các bác đây là Orient dòng basic thôi, chứ lên thêm một bậc là Orient Star thì mọi nhược điểm trên đều không còn. Em thì đang phấn đấu để cưới một em Orient Royal cho nó có bầu bạn với thằng Grand Seiko và Citizen Campanola! ^^

• Thích Thích x 2
  5. LONGCATHANH

LONGCATHANH DỰ BỊ ***

Nhận Likes:
    1
    Ratings:
    +1 / 0 / -0
    Bác Demix, đang xài con Grand Seiko và Citizen Campanola! Bác có thể show hình đc không. Em kết hàng Seiko nhưng chưa có dịp, mà lại nghe nói niều vế dòng Grand, rất tò mò. Bác có thế cho biết giá mua đc không?
    Thank u.

6. Dennix

Nhận Likes:
    1,260
    Ratings:
    +1,260 / 1 / -2
    Sorry bác cách viết của em quả là dễ gây hiểu nhầm. 3 dòng trên là Grail Watch của em, và em đang cố để rước cả 3 em nó về. Em có chủ trương là không đeo đồng hồ có giá quá một tháng lương thế nên 3 loại trên (~$5k -> ~$8k) hiện đều nằm ngoài tầm với của em. ^^ Chắc phải cố nhịn thêm một thời gian nữa :-<
    Nếu bác có ý mua thì như ở bên Nhật các siêu thị như Big Camera, Yodobashi Camera đang có giảm từ 10-20% cho dòng này nên giá sẽ rơi vào khoảng từ $4k-$4.5k

Em xin bổ sung thêm một khuyết điểm nữa của Orient, Seiko, Citizen đời thấp là plain crown, không có được chạm khắc gì hết nên nhìn hơi giống hàng chợ (riêng cái crown thôi)

7. swiss_legend

swiss_legend DỰ BỊ ***

Nhận Likes:
    0
    Ratings:
    +0 / 0 / -0
    nghe các bác bàn luận rôm rả về orient em cũng thấy khoái gê á, chắc phải gả em casio edifice để cưới em orient thôi T_T. mà em thấy mấy bác lão làng ở đây toàn bàn luận về pam,rolex,patek... mà thấy lạnh cả gáy, chờ mãi mới thấy 2pic về dòng dh mà mình đang đeo ;))

8. merit1982

merit1982 DỰ BỊ ***

Nhận Likes:
    3
    Ratings:
    +3 / 0 / -0
    Vì điều kiện ở nước ngoài và có thể mua bán đấu giá nên trước đây mình đã sài đồ cũ của omega speedmaster, rolex datejust, tissot. Nhưng có một điều là thấy đồ cũ kiểu gì cũng có tì vết và có phần không yên tâm.

Hôm trước mình định đi các cửa hàng để tìm mua đồng hồ thụy sỹ thế nào lại bị một em orient star cướp mất hồn, có thể vì em vừa đẹp lại vừa hợp với mình. =(( Mình mua orient star được 1 tuần nay rồi, vẫn đang say đắm ngắm tim đồng hồ đập từ trước ra sau.=(( (model mới ra giữa tháng 11 các bạn nhé, nước khác chưa có đâu). Hàng nội địa Nhật nên giá hơi mắc so với hàng orient thường bán ở VN. Về độ chính xác thì mình thấy một tuần nay chênh plus 10 giây. Độ bền thì chưa biết thế nào. Nhìn máy móc bên trong thì chắc chắn không đẹp bằng những cái swiss made mình đã ngó.

royal orient orient star orient thường.
    Mức giá 3 dòng này khác nhau lắm nên mình nghĩ design, chất lượng và độ bền cũng sẽ khác. Orient là đồng hồ rẻ hơn cả seiko và citizen cùng tầm chức năng nhé. Nếu bạn thích design nhìn được máy bên trong thì mua orient cũng được đấy.
    orientstar.jpg IMG_1358.jpg

• Thích Thích x 1
  9. Dennix

Nhận Likes:
    1,260
    Ratings:
    +1,260 / 1 / -2
    Chúc mừng bác! Em của bác nếu em không nhầm thì là WZ0061DA máy 40R53 (23 jewels thêm hand winding + hack function)
    Sapphire AR coated glass (đặc điểm mà các đồng hồ cùng giá tiền khác không có)

Orient em thích nhất là hands và dial, rất tinh xảo so với các đồng hồ cùng level khác.
    Về mặt cá nhân thì em không thích loại semi-skeletonized lắm, và em cũng thích crown nằm ở vị trí 4h hơn, đeo đỡ bị cọ vào mu bàn tay! ^^

10. merit1982

merit1982 DỰ BỊ ***

Nhận Likes:
    3
    Ratings:
    +3 / 0 / -0
    Vâng bác nói đúng hết các đặc điểm của em này rồi. Cá nhân em thì khác với bác là em rất thích heart beat (skeleton) này và đó là lý do em mua.

Có thể là do từ trước đến nay em toàn dùng đồng hồ automatic kín mít hết nên hiếu kỳ. Hơn nữa, em đọc được ở đâu đại ý rằng "heart beat" (các đồng hồ tourbilon cũng đều show máy ra như vậy) được ví như trái tim của đồng hồ đang đập vậy. Khi nhìn vào chuyển động bánh răng và cò mổ em thấy giống tim đập lắm. hehehe. Cái này rất "humanistic". Cái này do sở thích từng người. Giống như cuộc tranh luận về ai đẹp hơn trong hai cô gái một cô ăn mặc kín cổng cao tường còn một cô nửa kín nửa hở.:D .

Ngoài ra, kim retrograde để biết năng lượng hiện tại đang tích trữ để còn liệu mà hand winding hoặc đeo. Những cái trước đây em dùng không có tính năng này nên thấy cái này thú vị.

Bác nói đúng là dial cái này khá tinh xảo và đẹp. Em hy vọng sẽ bền màu và ít xước...

Vấn đề đặt ra là độ bền của máy inhouse orient cal. 40R53 đến đâu?:-w Hehehe. Giờ giác chính xác trong 3 năm đầu là ổn bác ạh. Bây giờ mỗi ngày +3s. okie. Hehehe.