1 vài câu hỏi về Pin laptop

Các thớt khác của conga

conga

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
21 Tháng hai 2008 lúc 11:38
Các bác ơi, em hỏi mấy câu về pin nhé:
1/ Trong khi sạc, em có chương trình theo dõi nên thấy đôi khi pin ko sạc liên tục mà đứt đoạn rồi lại sạc tiếp (hiện tượng này sau khi đã sạc được từ 90% trở lên, cao điểm vào 98%,99%). Thế có phải là bình thường ko?
2/ Sau khi sạc đầy 100%, mà em vẫn đang có công việc cần dùng lúc đó, cắm điện tiếp thì sợ chai pin, mà lại muốn để pin đầy để lúc xách đi dùng cả buổi cho tiện. Nếu lúc đó vẫn đang bật máy em có thể rút pin ra luôn ko, rút vậy có sợ pin, máy bị làm sao ko? (pin dell chỉ cần gạt cái chốt 2 bên ra là rút được đơn giản như đan rổ ý mà :D)

Bác nào biết trả lời cho em phát, thanks !

duchungsv

ĐÂU BA HOA CHỈ CHÍCH CHÒE
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
21 Tháng hai 2008 lúc 13:53
khi bạn xạc điện đến tầm 90% trở lên thỉnh thoảng đứt đoạn sau đó lại xạc tiếp có thể do pin của máy chai,chất lượng của viên pin kém mà dòng điện bên ngoài vào bao giờ cũng lớn hơn dòng của pin, nếu không bị ép pin chỉ chứa được 90% trở lên còn bị ép nó
sẽ lên được 100%, muốn kiểm tra thì xạc đầy vào sau đó rút xạc ra xem pin còn được bao nhiêu
khi xạc đầy máy vẫn cắm xạc mà bạn rút pin ra chẳng ảnh hưởng gì cả vì lúc đó pin chỉ làm tác dụng phòng trường hợp mất điện mà các chương trình bạn đang sử dụng không bị mất dữ liệu, lúc đó máy vẫn sử dụng nguồn chính là điện bên ngoài qua adapter vào máy.

21 Tháng hai 2008 lúc 14:19
1/ Trong khi sạc, em có chương trình theo dõi nên thấy đôi khi pin ko sạc liên tục mà đứt đoạn rồi lại sạc tiếp (hiện tượng này sau khi đã sạc được từ 90% trở lên, cao điểm vào 98%,99%). Thế có phải là bình thường ko?
2/ Sau khi sạc đầy 100%, mà em vẫn đang có công việc cần dùng lúc đó, cắm điện tiếp thì sợ chai pin, mà lại muốn để pin đầy để lúc xách đi dùng cả buổi cho tiện. Nếu lúc đó vẫn đang bật máy em có thể rút pin ra luôn ko, rút vậy có sợ pin, máy bị làm sao ko? (pin dell chỉ cần gạt cái chốt 2 bên ra là rút được đơn giản như đan rổ ý mà :D)

-Hiện tượng dừng charge có thể pin đã có vấn đề (cái này có bác nào nói rồi)
-về cách sử dụng pin: bạn không cần choa máy chạy bằng pin hay tháo pin ra để bảo quản pin. Bạn cứ cắm điện sử dụng bình thường, khi nào cần sử dụng pin thì sử dụng thôi. Nếu như không sử dụng pin, thì 1 tháng 1 lần bạn cho máy chạy bằng pin đến khi máy báo hết pin (còn gọi là discharge), thì bạn cắm điện để charge pin cho đầy.
Pin càng ít charge và discharge thì tuổi thọ càng cao. Pin không bao giờ được discharge sẽ chết sớm. Tốt nhất là 1 tháng cho nó xả 'stress' 1 lần.

tuan1412

Bế quan luyện công rồi!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng hai 2008 lúc 01:28
khi xạc đầy máy vẫn cắm xạc mà bạn rút pin ra chẳng ảnh hưởng gì cả vì lúc đó pin chỉ làm tác dụng phòng trường hợp mất điện mà các chương trình bạn đang sử dụng không bị mất dữ liệu, lúc đó máy vẫn sử dụng nguồn chính là điện bên ngoài qua adapter vào máy.
Anh nói rất đúng nhưng cho em hỏi khi rút pin ra rồi để dùng Adapter nhưng ví dụ đêm ngủ 0 dùng nữa tắt máy đi cứ cắm sạc đó có đc 0?có ảnh hưởng gì tới máy 0,hay lại cắm pin ngay trở lại.Em hỏi vậy vì sợ rút ra lâu thì die pin safe mode thì toi

xtdv

xtdv.gr/fb
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng hai 2008 lúc 09:07
Anh nói rất đúng nhưng cho em hỏi khi rút pin ra rồi để dùng Adapter nhưng ví dụ đêm ngủ 0 dùng nữa tắt máy đi cứ cắm sạc đó có đc 0?có ảnh hưởng gì tới máy 0,hay lại cắm pin ngay trở lại.Em hỏi vậy vì sợ rút ra lâu thì die pin safe mode thì toi
Chẳng sao cả, ngoại trừ hóa đơn tiền điện cuối tháng thêm vài số thôi. Chẳng hiểu tại sao bác cứ tháo pin ra thế nhỉ? Để pin trong máy vừa đỡ bụi, vừa đảm bảo an toàn khi mất điện đột xuất. Bây giờ khi máy sạc đầy pin thì máy chỉ dùng điện từ Adapter, không còn đưa điện vào pin nữa.

tuan1412

Bế quan luyện công rồi!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
22 Tháng hai 2008 lúc 18:51
Chẳng sao cả, ngoại trừ hóa đơn tiền điện cuối tháng thêm vài số thôi. Chẳng hiểu tại sao bác cứ tháo pin ra thế nhỉ? Để pin trong máy vừa đỡ bụi, vừa đảm bảo an toàn khi mất điện đột xuất. Bây giờ khi máy sạc đầy pin thì máy chỉ dùng điện từ Adapter, không còn đưa điện vào pin nữa.
Theo em nghĩ để pin trong máy thì pin sẽ nhanh chai hơn anh ạ,cũng như điện thoại thôi mà,sạc đầy rồi thì nên tháo pin ra thui mà

23 Tháng hai 2008 lúc 18:47
Theo minh nghĩ cũng thế.Nếu sạt pin đầy thì nên tháo ra và sử dụng adapter thui(khi làm việc tại chỗ với thời gian lâu).chứ nếu để pin trong máy mà sử dụng liên tục vậy thì sẽ mau chai pin thoi.Còn các máy đời mới giờ ko biết có chế độ tự ngắt hay ko các pác?nếu pin đầy thì nó sẽ ngắt ko sạt và ko dùng nguồn của pin mà chỉ dùng nguồn từ adapter thui.pác nào rành về vấn đề này xin chỉ giúp anh em!!thks!:)

hoangde11

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
23 Tháng hai 2008 lúc 19:39

Re:
1/Theo em khi pin đã sạc được hơn 90% thì lúc này pin đã đầy, chắc lúc này bác đang sử dụng Windows, như vậy bác vừa nạp pin, mà pin lại vừa phải sả để chạy các ứng dụng. Khi chạy các ứng dụng xong pin lại thiếu do vậy nó lại dc nạp tiếp. Hiện tượng như vậy là bình thường.
2/Cái này ko nên tẹo nào, vì Laptop cũng như các thiết bị điện tử được chế tạo hết sức tinh vi, nếu bác đang dùng mà lại tháo pin ra, các tiếp điểm của pin với máy có thể bị gây xung đột về điện, ảnh hưởng không nhỏ tới các thiết bị phần cứng bên trong. Thà bị chai pin một tý còn hơn bác ạ!.

thanhvan1141

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng hai 2008 lúc 20:19
Các bác có thể tham khảo qua bài về Pin của bác Minhngoc
http://www.handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=36001
Em thấy ở đó đã hướng dẫn gần hết rồi đấy ạ !
Em thì cứ hết là xạc, xạc đầy vẫn để pin trong máy, khi nào mình có việc đi gấp thì mình vẫn có pin đầy mà dùng, em nghĩ là pin dùng lâu thì cũng sẽ chai thôi, nhưng mà mình sử dụng làm sao cho thấy thoải mái là được, đừng quan trọng chuyện pin chai lắm !
:)

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Các ổ cắm điện hiện đại ngày nay trông lại an toàn hơn vẻ bề ngoài của chúng. Theo định nghĩa của tổ chức AFCIs thì chúng là những bộ cảm biến được cài đặt sau tường có thể phát hiện mối nguy hiểm trong ...
Lazada Vietnam Master card on Monday