2 câu hỏi to đùng về Win 7

do_long_khach

Vàng và đỏ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em mới mua máy tính, cài win 7 ultimate loại 15k. Lần đầu dùng Win 7 em có 2 câu hỏi thế này nhờ các bác trả lời giúm:

1/ Dùng chương trình gì để ghost win 7? Em thử cắm đĩa hiren boot 9.5 vào dùng chương trình Symantec gì đấy để ghost mà máy cứ báo lỗi lung tung, kêu inh ỏi.

2/ Bây giờ em có thể mua key win 7 xịn, vậy làm thế nào để ko cần cài lại bản win 15k đã có trên máy, chỉ cần cái key xịn kia thôi là có bản win xịn update ngon lành?

Tks các bác trước.

luonghoanganh

Điên điên
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Theo cá nhân em thôi nhé. :D
1. Em vẫn dùng Ghost trong Hiren's Boot để tạo bản backup. Có điều anh nên dùng đĩa HB cao cao 1 chút. Bây giờ đã có đĩa HB 10 rồi. Hoặc anh có thể dùng Acronis để back up và tạo Zone backup ngay trên 1 phân vùng ổ cứng luôn.
2. Hiện tại, chẳng cần key xịn cũng vẫn update ầm ầm. Vì vậy nếu không cần thiết thì không cần cài lại và mua key làm gì. :D. Còn nếu đã phải mua key, thì anh mua luôn cả đĩa Windows 7 đi. Bản 15K mà đi với key xịn thì cũng rứa. :D

tranduchiensm

GÂY DỰNG
Theo em được biết thì đĩa win 7 có key sẵn bán 15k đã được thay đổi một số phần nào đó nhằm đánh lừa MS. Vì vậy khi nhập key xin vào thì không có tác dụng. Còn nếu muốn dùng key xịn thì anh phải có đĩa xịn, em thấy một số bác bảo là có đĩa OEM xịn bán ngoài thị trường chỉ cần mua key nhập về là ọk!

do_long_khach

Vàng và đỏ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Theo cá nhân em thôi nhé. :D
1. Em vẫn dùng Ghost trong Hiren's Boot để tạo bản backup. Có điều anh nên dùng đĩa HB cao cao 1 chút. Bây giờ đã có đĩa HB 10 rồi. Hoặc anh có thể dùng Acronis để back up và tạo Zone backup ngay trên 1 phân vùng ổ cứng luôn.
2. Hiện tại, chẳng cần key xịn cũng vẫn update ầm ầm. Vì vậy nếu không cần thiết thì không cần cài lại và mua key làm gì. :D. Còn nếu đã phải mua key, thì anh mua luôn cả đĩa Windows 7 đi. Bản 15K mà đi với key xịn thì cũng rứa. :D

Nghe lời cậu tớ đang update đây, 3/11 new updates rồi, hy vọng ko vấn đề gì.

dinky1001

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
1. Em vẫn dùng Norton Ghost bình thường, ko có vấn đề gì cả, đã ghost lại rất nhiều lần rồi. Nếu ghost bị lỗi là do lúc tạo file ghost lỗi thôi.

2. Key bác mua chắc là key bán ngoài thị trường khoảng ~100k, nếu vậy key này chỉ cho active 10 lần là khóa. Tạo bản ghost sau khi active là hữu hiệu nhất vì chỉ phải active lần đầu cài win. E nghĩ mua đc key rồi bác nên cài lại win cho sạch hẳn và cũng đỡ phí 1 lần active. E vẫn đang dùng cách này, update ầm ầm hàng ngày ko vấn đề gì cả

wuhoatu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1. Về ghost WIN7, nên dùng Acronis True Image Home 2010 (ver. 13), nó cho phép tạo 1 phân vùng ẩn để chứa backup và thêm chức năng F11 để recover lại khi cần, ngoài ra còn có thể tạo bộ đĩa Recovery tự boot luôn nữa.

2. Nếu có key xịn, có thể remove cái key của đĩa 15K đi, uninstall loader/patch rồi điền key xịn vào, activate thì chưa xài key xịn bao giờ nên không có biết.

tuanibt

Siêu dự bị
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1. Chưa biết máy của bác là máy gì nhưng nếu muốn backup thì dùng Acronic để tạo bản backup, tốt và dễ sử dụng hơn ghost
2. Tốt nhất là nên kiếm cái đĩa xịn cài với key xịn, nếu chưa có đĩa thì qua mình burn cho, thường thì mấy chú bán key thì kèm luôn đĩa mà

lawrency27

GÂY DỰNG
1. Bác có thể dùng tính năng Backup/Restore trong Control Panel để tạo image cho windows, theo mình tính năng này có nhiều cải tiến và hay hơn phiên bản cũ nhiều.
2. Bản từ đĩa xịn fresh hơn và ít bị lỗi, dùng chung với key xịn mới đáng tiền :D còn mua đĩa 15k thì cứ crack cho nó nhanh, update vô tư mà bác :D

NTA2910

GÂY DỰNG
1. Là dùng Acronis có sẵn trong đĩa boot.
2. Không có cách nào dùng được như bác muốn đâu. Key xịn thì phải dùng đĩa xịn bác ạ :D

volam

Thành Viên Cá Biệt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Anh mua key xịn của ai mà sao kg xin 1 cái đĩa xịn luôn chứ, vì 2 cái này đi chung mà ta, lúc win 7 chính thức ra em mua key xịn là đựoc tặng đĩa xịn ngay mà, đĩa này đựoc load trên msdn đó anh. Còn cái vụ ghost win 7 thì tốt nhất là anh nên dùng acronis mà backup lại đi.

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...