2 soft báo tốc độ CPU chênh nhau quá- Soft giảm CPU clock?

Các thớt khác của onelight
31 Tháng năm 2007 lúc 15:16
Mình theo lời của các bác trên đây (hình như là bác MitDac) dùng 2 soft dành cho laptop DELL: Notebook Hardware control (NHC) và I8kFanGUI. Nhưng sao 2 soft này lại báo tốc độ CPU lại khác nhau, trong cùng 1 thời điểm chạy ko load thì NHC báo là 2.50GHz còn I8KFan thì 2.9GHz?

Cho mình hỏi có soft nào chỉnh xung CPU giảm xuống không ạ, vì mình xài P4 3.0GHz nó chạy kinh quá nên pin chỉ được gần 2h.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng năm 2007 lúc 15:37
Mình theo lời của các bác trên đây (hình như là bác MitDac) dùng 2 soft dành cho laptop DELL: Notebook Hardware control (NHC) và I8kFanGUI. Nhưng sao 2 soft này lại báo tốc độ CPU lại khác nhau, trong cùng 1 thời điểm chạy ko load thì NHC báo là 2.50GHz còn I8KFan thì 2.9GHz?

Cho mình hỏi có soft nào chỉnh xung CPU giảm xuống không ạ, vì mình xài P4 3.0GHz nó chạy kinh quá nên pin chỉ được gần 2h.
Vâng, có Mitdac đây.

- Mỗi phần mềm có cách check tốc độ riêng. Có phần mềm check thông qua việc hỏi Windows (cách này khá thông dụng), có phần mềm check thông qua việc gửi một yêu cầu cho CPU và tính thời gian Respond, có phần mềm hỏi BIOS để biết tốc độ CPU, vì vậy mỗi phần mềm có thể thông báo một tốc độ khác nhau.

- Để giảm CPU Speed, đầu tiên là CPU của anh phải hỗ trợ Speed Step đã. Sau đó cái phần mềm Notebook Hardware Control là thay đổi được tốc độ CPU đó, hoặc một phần mềm khác tên là RighMark CPU Clock/Power Ultility :D

31 Tháng năm 2007 lúc 16:11
Thanks bác MitDac lắm lắm, hình như bác online suốt thì phải?
Hic, mình vừa check xong mới biết P4 HT ko hỗ trợ Speed Step.

dr_slums

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng sáu 2007 lúc 02:24
cho em hỏi 1 câu về speed step. Nếu máy em chỉnh tốc độ xuống 1 nửa ( do vista tự chỉnh khi để ở chế độ battery max) bây h muốn chỉnh thấp xuống nữa có được không ạ? Nếu chỉnh nữa thì tối thiểu là xuống đến bao nhiêu? Máy em core duo 1,6 ạ.
Em chẳng may díable cái hibernate của vista nhưng bây h chẳng biết nó ở đâu để enable lại có bác nào chỉ hộ em với ạ.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bộ sưu tập những chiếc đồng hồ Gucci đình đám - thấy là mê

Thương hiệu Gucci vốn là một trong những thương hiệu thời trang luôn dẫn đ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday