2000$ cho laptop!!!

Các thớt khác của shinichikd91

shinichikd91

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
24 Tháng tư 2007 lúc 14:36
Em năn nỉ lâu lắm rồi mới được Daddy duyệt cho một laptop<=2000$. Đây là lần đầu tiên tìm hiểu để mua laptop nên không khỏi bỡ ngỡ và thiếu kinh nghiệm. Mong các bác lão làng tận tình tư vấn để em mua được một con laptop như ý vì chắc chắn phải rất lâu rất lâu nữa em mới có thể mua con khác :eek:

Nói chung em thuộc tuýt người khá kĩ tính và hay cầu toàn nữa. Em cần laptop để lập trình, nghe nhạc và xem phim tốt, học ngoại ngữ, tìm hiểu về CNTT như thử nghiệm mạng ảo, cài nhiều HĐH trên cùng một máy, còn game thì không chú trọng lắm, thỉnh thoảng chơi FIFA hay PES thôi. Nhưng không thể xem nhẹ về cấu hình máy và màn hình được vì em đặc biệt ấn tượng về thằng Vista và muốn con laptop có cài sẵn Vista Home Premium (nếu là Ultimate thì càng tốt). Cấu hình càng mạnh càng thích để không bị lạc hậu cho các công nghệ và ứng dụng sau này, màn hình càng đẹp càng mát mắt :D

Đi một vòng qua các web em chỉ kết design của 2 thằng này: Hp Pavilion DV6000t (có con DV8000t mạnh hơn nhưng đến 17" không thích) và Sony Vaio SZ4xN/C. Nhưng không biết sao mà con Sony đắt hơn con Hp nhiều vậy, cấu hình máy cũng tầm tầm ngang nhau, hay là màn hình đẹp hơn và loa tuyệt hơn. Nghĩ lại thì mua con Hp hơi phí vì có trong tay 2000$ dại gì chỉ mua 1500$. Em từng nghe các bác cãi nhau chí chóe về 2 con này nên phân vân quá
Hp: Design mạnh mẽ, pro, nam tính. Bảo hành toàn cầu. Phím êm. Nhưng màn hình hay bị chói và ko bằng thằng Sony. Loa thiếu âm trầm. Báo Thế giới @ nói nó không bẻ ra phía sau hết cỡ được, chỉ cỡ 270 độ thôi.
Sony: Design tao nhã. Màn hình tuyệt đẹp (cái này được à :p ). Nhưng bị nhiều hạn chế như không bảo hành ở VN, phím có cảm giác bồng bềnh, trên amazon có người nhận xét cấu hình và sửa lỗi khi nó bị lỗi là khá phức tạp. Ghét nhất là lại cài mặc định Vista Business. Không biết loa ra sao.

Rất mong bác nào từng xài qua hai thằng này thì nêu giùm cảm nghĩ và nhận xét hay so sánh chân thành, không nên post những bài kiểu khoe gà nhà hay chung chung như các bài review trên báo. Một điều nữa em muốn hỏi là hiện nay mấy cái máy trên không có cài sẵn Vista Premium, em nên chờ 1 thời gian nữa cho nó cài vào hay là cứ mua XP về rồi mua đĩa Vista có bản quyền cài song song vào (không biết giá cả bao nhiêu và ở VN có đại lý chính thức của Microsoft không nhỉ?)

Hỏi có dông dài, các bác thông cảm vì 2000$ chứ ít à, vả lại mua cho hôm nay và cho muôn đời sau mà :D :D :D

volam

Thành Viên Cá Biệt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng tư 2007 lúc 14:48
Bạn thấy con này thế nào

Dell Latitude D620
- Core Duo T2500 - 2Ghz ( 2MB, Bus 667 )
- 2 GB Ram
- 100 GB HDD chuẩn Sata
- DVDRW + RW - RW
- Màn hình 14" Wide SXGA + ( 1440x900 dộ phân giải cao )- VGA 256Mb rời Quadro 110

đâu cần fải chơi SZ chi fí tiền vậy, Sony chỉ được cái đắt đỏ vì những thiết kế

new_comer

Mập member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng tư 2007 lúc 15:03
Cái SZ nó đắt đơn giản vì nó là Sony. Nếu bác nghĩ là có 2k thì dại gì mua HP có 1k5 cho nó phí thì tốt nhất là bác mua SZ hehe. Còn nếu ko thì thử mấy em XPS đấy bác.

new_comer

Mập member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng tư 2007 lúc 15:35
Làm con Alienware Aurora hả cu Nam? Cu Nam có vẻ đam mê con này nhỉ? Dạo này XPS lên rôi đấy bác, hay htử ngắm nghía con 1710 đi. Ku Nam có 1 con thì phải. Cho bác ấy mượn coi kìa Nam ơi.

lovePSYCHEDELIC

Chim cánh cụt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng tư 2007 lúc 18:20
Em đang sài Vaio SZ.
Loa thằng này cũng chẳng hay hơn ai đâu bác à :(
Còn màn hình của bên HP thì không bẻ ra phía sau hết cỡ được?
Nhưng nếu được đi chăng nữa, bác bẻ ra hết cỡ dự định nhìn cái gì à? :D

shinichikd91

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
24 Tháng tư 2007 lúc 18:34
Con XPS M1710 coi bộ không hợp với em lắm, em chỉ thích cả máy là một màu đen tuyền hay đen nhạt cho nó sang, bởi thế em mới để ý thằng Hp và Sony vì tông màu rất phù hợp. Vả lại nghe trên báo thằng Dell cứ thu hồi pin rồi có vụ nổ pin laptop của Dell làm em mất cảm tình với thằng này rồi.

xtitan

MQ4Ever
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng tư 2007 lúc 19:14
quan trọng nhất là bro cần những gì ? có quan tâm tới trọng lượng máy ko ? có cần webcam built-in ko ?
Nếu ko cần di chuyển nhiều + ko ưng SZ lắm thì SZ hơi đắt, màn 13,3 thôi, được cái nhẹ và all-in-one :)

hoangcao243

CFA lv3
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
24 Tháng tư 2007 lúc 20:41
Mạnh và đẹp còn rẻ thì bác dùng dell 6400m đi bác. Build cấu hình max cũng tầm khoảng 1500 là cùng. Không thì thích sành điệu hơn nên dùng xps 1210 giá cũng tầm 2000 là ngon lắm rồi. Riêng em thì games cứ to và nặng.
P/S: bác thích vista thì em vẫn nghĩ nên chọn máy 17inch vì chỉ có máy 17inch mới có WUXGA, còn các độ phân giải kém hơn em thấy không được đẹp bằng. Còn nếu phân giải chỉ có 1200x800 thì ôi thôi, icon cực to và ko đẹp đâu bác ạ.

Bài viết cần bạn xem thêm

Em có mua 1 cái laptop Asus ROG trên tiki 28tr đc công ty tài trợ 16tr, nhưng hoá đơn tiki xuất cty em nó hok đồng ý. Nó bảo >20tr thì bên thuế quy định tiền phải đc ck từ tk cty, mà lúc mua em lỡ dùng thẻ credit cá nhân rồi. Em gọi tiki để nhờ nó là ...
Lazada Vietnam Master card on Monday