5 mẹo bán nhanh đồ công nghệ cũ

Các thớt khác của Lam Sơn

Lam Sơn

Super Moderators

1. Tham khảo giá bán

Điều quan trọng nhất trong khi bán một món đồ chơi công nghệ cao chính là việc đưa ra một mức giá phù hợp. Bạn hãy tham khảo giá cả thị trường trên các website bán hàng, diễn đàn CNTT… Dĩ nhiên mức giá cụ thể bạn đưa ra còn phụ thuộc vào tình trạng máy. Người mua nói chung thường có xu hướng thích mặc cả, do đó bạn hãy nâng giá rao bán lên chút ít so với giá muốn bán để tạo cơ hội cho người mua thể hiện “tài năng” mặc cả.

2. Dọn sạch phần mềm và thông tin cá nhân

Khi bán đồ cũ, đặc biệt là điện thoại di động và MTXT đã qua sử dụng, nhiều người thường để lại các phần mềm của mình. Mặc dù điều này giúp tăng giá thành tổng thể của máy nhưng nếu bạn đang dùng các phần mềm “xịn”, bạn nên gỡ cài đặt, ghi lại thông tin cá nhân để sử dụng về sau. Với MTXT, tốt nhất bạn nên dùng đĩa khôi phục (Restore) của nhà sản xuất hoặc format đĩa cứng và cài lại Windows để khôi phục hệ điều hành “sạch”. Điều này cũng giúp máy ổn định và nhanh hơn, đồng thời tránh được các lỗi trục trặc do Virus phá hoặc tranh chấp ứng dụng trước đó. Nếu quan trọng dữ liệu, bạn có thể mua đĩa cứng mới thay vào để giữ đĩa cứng cũ dùng tiếp với MTXT mới.Riêng với điện thoại di động, PDA hoặc Palm, bạn hãy đọc tài liệu để biết cách khôi phục trạng thái mặc định (hard-reset) nhằm dẹp sạch toàn bộ dữ liệu trên máy trừ hệ điều hành để đảm bảo mọi thứ đều sạch sẽ.

3. Chụp thật nhiều ảnh

Người mua hàng nói chung (đặc biệt là người Việt Nam) thường thích nhìn thấy món hàng mình định mua hơn là chỉ thấy vài bức hình không rõ nguồn gốc đâu đó trên mạng Internet. Do đó để tăng cơ hội bán được hàng, bạn nên chụp thật nhiều hình ảnh.Với máy tính, nên chụp từng góc cạnh của máy, chụp màn hình trong cả trạng thái bật và tắt, chụp bàn phím, mặt dưới máy… vì đây là những vị trí thường được người mua quan tâm nhất. Bạn có thể sử dụng máy ảnh tốt kết hợp với chân máy (tripod) để chụp được những tấm hình đẹp, gây ấn tượng tốt với người xem.

4 Quảng bá thật tốt những tính năng mạnh

Mỗi loại thiết bị công nghệ đều có đặc tính riêng nổi trội điển hình như MTXT Tablet PC với màn hình cảm ứng, máy doanh nhân với tính năng bảo mật, Sony nổi tiếng với màn hình đẹp, Apple nổi tiếng với khả năng duy trì giá trị sử dụng và ngoại hình, điện thoại iPhone sành điệu, iPhone 3G với GPS, PDA Phone có bộ nhớ lớn, màn hình rộng… Nhìn chung, bạn hãy tận dụng tối đa khả năng văn chương của mình để cuốn hút người mua vào đó. Đôi khi, chúng ta có thể tạm “quên” đi một vài điểm yếu khác. Nếu có thể, bạn nên nêu một vài cảm nhận tích cực của bản thân khi sử dụng máy này và lý do tại sao bạn lại muốn bán.

5. Đưa thông tin đầy đủ và trung thực

Nhớ chú ý không đưa thiếu sót thông tin bởi điều đó sẽ chỉ làm giảm giá trị của chiếc máy bạn định bán. Thông thường người mua hay “bỏ quên” những thứ như trọng lượng máy, thời lượng pin, loại ổ đĩa… Chú ý không đưa thông tin sai lệch hoặc thiếu sót cố ý ví dụ như máy bị xước hay nứt chỗ nào đó. Trong trường hợp này, bạn nên trung thực bởi nó sẽ góp phần bảo vệ quyền lợi của người bán khi giao dịch. Có nhiều trường hợp khi người mua không thích một tính năng nào đó hoặc dùng thấy không phù hợp, họ vin vào những thứ xấu mà bạn không nói trước để trả lại máy hoặc ép giá bán xuống thấp hơn. Rõ ràng bạn sẽ không thích điều này chút nào phải không ?

Làm sao bán máy ảnh second-hand?

Bạn muốn “đẩy” chiếc máy ảnh cũ của mình đi để đổi một chiếc khác “xịn” hơn hay đơn giản vì cần tiền nên muốn bán? 8 gợi ý dưới đây sẽ giúp bạn thành công hơn trong thương vụ của mình.

1. Giữ cho máy được “full box ”:

Đây là một từ để chỉ một chiếc máy ảnh còn nguyên phụ kiện, điều này làm người mua yên tâm rằng chiếc máy chưa qua nhiều đời chủ.

Đủ phụ kiện cũng làm người mua đỡ “lăn tăn” về việc họ phải mất thêm chi phí cho việc sử dụng máy, hơn nữa tờ phiếu bảo hành (có thể đã hết hạn) trong máy cũng chứng minh cho nguồn gốc chiếc máy của bạn, nếu có thể thì hãy chỉ cho họ xem lịch sử phiếu bảo hành để khẳng định rằng bạn chưa mang máy đi sửa lần nào.

2. Khuyến khích người mua chụp thử bằng nhiều chế độ:

Đa số những chiếc máy ảnh kĩ thuật số trên thị trường có nhiều chế độ chụp phù hợp với từng hoàn cảnh, hãy làm cho người mua tăng dần cảm giác hưng phấn của họ với những bức hình đẹp.
Ví dụ như bạn hãy yêu cầu họ chụp một bông hoa bình thường và sau đó chỉ cho họ chế độ macro trên máy để chụp cận cảnh bông hoa để có những tấm hình đẹp hơn.

3. Chỉ để những bức hình đẹp, nét trong máy ảnh của bạn:

Bạn giải thích rằng bạn là một người biết “xót máy” và không bao giờ sử dụng những bức ảnh để chụp những môi trường có hơi nước, bụi bẩn hoặc những điều tương tự… bằng chứng là những tấm ảnh “nét căng” trong máy.
Nếu bạn để những tấm hình quá xấu, hẳn người mua sẽ đặt dấu hỏi về chất lượng của máy.

4. Đừng quá tham lam:

Nên chọn một mức giá hợp lý, đừng thét giá quá cao vì bạn nên biết rằng trước khi mua một thiết bị kĩ thuật số được rao bán đầy rẫy trên mạng thì họ cũng có thể tham khảo giá trước đó rồi.

5. Tặng kèm người mua phụ kiện bạn sắm thêm cho máy:

Một chiếc bao da đựng máy hay một vài cục pin, không đáng bao nhiêu tiền nhưng nó có thể làm người mua quyết định lựa chọn máy của bạn, thay vì của người khác, bởi bạn có “khuyến mãi”.

6. Làm người tư vấn nhiệt tình:

Hứa với người mua rằng trong quá trình sử dụng, về mặt tính năng bạn có thể hỗ trợ tư vấn qua điện thoại để người mua chiếc máy của bạn có thể sử dụng nó một cách hiệu quả nhất.

7. Chú ý tới tiểu tiết:

Bạn nên bật máy, thao tác nhẹ nhàng… điều này làm người mua yên tâm rằng bạn là người là người giữ gìn cẩn thận và hãy lưu ý thêm cho họ vài điều về các thủ thuật trong việc bảo quản máy ảnh.

8. Bảo hành trách nhiệm:

Trong trường hợp máy hết bảo hành công ty, hãy đưa ra một thời gian bạn chịu trách nhiệm nếu máy xảy ra vấn đề không liên quan đển người chủ mới của nó.

Bạn có thể chia làm hai mốc thời gian: mốc thời gian có thể hoàn trả máy và mốc thời gian bạn sẽ chịu chi phí để sửa máy nếu nó hỏng hóc.

Tất nhiên là đi kèm với các mốc thời gian thì giá máy của bạn cũng phải bán với mức giá tương đương hơn

(Theo xahoithongtin & DIGILIFE)

patrick835

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cám ơn anh LS vì bài viết hay. Em thì thấy ở HHVN mình muốn bán đồ cũ nhanh nhất là... đấu giá, hehe

nhưng cũng có đến 30-40% là không trung thực với tình hình sản phẩn rồi ạh :D nên cũng lắm nhiêu khê

NTA2910

GÂY DỰNG
Cũng làm giống như anh nhưng không bán được hàng không biết sao nữa ???

Lúc này chắc em nghĩ nên đổ cho "vía nặng" bác ạ :D

chichvn

Cùi bắp
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em bán hàng chụp hình rõ ràng thía mà chả bán được cái nào huhuhuhuhuuh; ác ác thiệt thà wa' cũng thiệt mình; mà thui kệ; bán hàng uy tín có ngày cũng bán được mà và hem sợ bị chửi :))

Lúc này chắc em nghĩ nên đổ cho "vía nặng" bác ạ :D

Pa này chỉ được cái nói đúng :))=))

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...