500$ mua máy DSLR j các bác nhỉ?

Các thớt khác của c2future

c2future

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng bảy 2007 lúc 19:40
Tự dưng con máy ảnh cũ of e lăn đùng ra die vậy là fai sắm con khác.E định chuyển sang dùng DSLR nh ngân quỹ chỉ có khoảng~500$ k biết nên mua loại nào và lens thế nào cho hợp lý!
500$ chắc e cg chỉ mua dc đồ 2nd vậy khi mua đồ 2nd cần fai test body và lens thế nào ạ?Bác nào có kinh nghiệm giúp đỡ e với!
Bác nào có tài liệu hay ebook về các thông số máy ảnh và lens share cho e với ạ e chưa rành mấy cái này lắm!
Cảm ơn các bác!!:rolleyes:

huybank

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng bảy 2007 lúc 22:06
Khoảng 500$ ráng thêm 40$ bác sẽ có 1 em Nikon d40, lens kit 18-55 AFS DX, em Nikon D40 này chất lượng chụp rất tốt.
Nếu bác ráng thêm 100$ thì sẽ có 1 em Body Canon 400D 2nd, bác phải mua con lens, lens kit dùng cho Canon 400D thì cực tệ, để chụp tốt bác nên đầu tư con Tamron 17-50 F2.8 tầm 400$ nữa.
Bác cũng có thể chọn 1 em Canon 350D lens kit tâm 550$.
Tuy nhiên em thực sự đsnh giá cao con Nikon D40, bác sẽ ko thấy thất vọng khi chụp em này

23 Tháng bảy 2007 lúc 22:27
Nếu anh chỉ chụp theo kiểu du lịch, gia đình, bạn bè....với số tiền hiện có anh có rất nhiều lựa chọn để sở hữu một máy ảnh PowerShot mới tinh 100% với rất nhiều tính năng hiện đại có thể nói là vượt trên cả sự mong muốn. :D

Máy ảnh DSLR thì cồng kềnh, đòi hỏi người sử dụng phải có kiến thức đôi chút về nhiếp ảnh chứ không đơn giản như các dòng PowerShot. Nếu không thì khi chụp ra ảnh sợ chính mình cũng chẳng dám nhìn vì ảnh xấu quá :eek: . Và điều quan trọng hơn hết là rất tốn kém :( (chuyên nghiệp mà :D ...cầu kỳ sinh tốn kém... :D ). Chỉ một ống kính tầm trung 28-135 của Canon thôi là đã bay vèo hết 500us rồi :) . Thêm nữa anh có nhiều thời gian để đi chụp và học hỏi không? Anh cũng cần nên cân nhắc lại. Còn khi anh đã quyết thì trên diễn đàn sẽ có anh em tư vấn cho anh thôi (Anh huybank, anh chaunghe, anh pires751, cứ nhìn chữ ký của các anh ấy thì đủ biết), việc đó anh không phải bận tâm.

c2future

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng bảy 2007 lúc 23:06
@Lam Sơn: E thực ra k fải dân nhiếp ảnh nh e thấy khoái khoái máy cái trò chụp này nên mới quyết định mua DSLR để thỏa mãn sở thích :D E cg đã nghiên cứu rất kĩ nên mới quyết định đầu tư 1chút hìhì.
@All: E đang fân vân giữa D50 và D40 k biết nên mua con nào còn D350 thì e thấy hơi quá với kinh fí ạ!
Cảm ơn các bác đã góp ý!Mong dc sự chỉ giáo thêm of các bác!!

huybank

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng bảy 2007 lúc 08:18
HuyBank ơi, cậu cho hỏi là cái 40D cậu nói với giá 540$ là 2nd hay brand new thế. So với 400D thì sao??
Cái giá đó là hàng mới 100%, đây là model DSLR cho những người mới bước vào DSLR với giá vừa fải và chật lượng chấp nhận được, tuy nhiên dòng Nikon D40 hay D40x nó chỉ thích hợp với những lens AFS, hay AFS VR, những lens dòng cũ AF của Nikon sẽ ko sử dung được, do Body D40 ko tích hợp AF.
Cso ý nhiều ý kiến cho rằng Nikon ra model D40 hay D40x là để bán lens của Nikon, tuy nhiên những dòng lens này giá rát hợp lý như Nikon 18-70mm ( đây là lens kit của D70s giá 280$, lens 18-135 kit của D80 giá 300$ ) ( kit D40 là 18-55 ) đều được đánh giá rất cao, hay như các lens 55-200 VR tầm 250$, 70-300 F4-5.6 tầm 500$.
Với 540$ bác đã có 1 con DSLR và con lens kit chát lượng tốt
So với 400D thì sao??
Nếu so với Canon 400D với con D40 thì hơi khập khiễng bác ạ, 400D nó có nhiều chức năng hay hơn như lọc bụi, AF nhanh, 10 mp.
Giá body con 400D thì tầm 680$, lens kit là 740-750$.
Nếu dùng Canon 400D hay 350D thì tốt nhất các bác nên tránh xa những con lens kit, vfi chát lượng rát tệ, màu sắc nhợt nhạt. Bác chỉ nên sắm cái Body và mua 1 con lens Tamron 17-50 F2.8 For Canon tầm 380$, con lens nay chát lượng rất tốt, được các forum nhiếp ảnh đánh giá cao và con này đc EISA chọn là sản phẩm consumer lens tốt nhất năm 06/07.
Với Canon để chụp đẹp thì bác chỉ có lựa chọn duy nhất là dùng lens L của Canon, mà dòng L thì giá cực chát.
@All: E đang fân vân giữa D50 và D40 k biết nên mua con nào còn D350 thì e thấy hơi quá với kinh fí ạ!
Cảm ơn các bác đã góp ý!Mong dc sự chỉ giáo thêm of các bác!!
D50 thì model đã lâu rồi bác ạ, giừo chỉ còn hàng xài rồi,giá Body xài rồi thì tầm 400-450$ tùy chát lượng, D50 mình tháy 1 số bác bên vnphoto chụp đẹp lắm, màu sắc rực rỡ.

Bài viết cần bạn xem thêm

Xin chào các thành viên HHVN

Bài viết này mình muốn cảnh báo mọi người về 1 kẻ lừa đảo, mà người đó có tham gia diễn đàn này, và cũng hoạt động mua bán, lừa nhiều người trong diễn đàn HHVN rồi, mình nhớ có 1 tus report về thành viên này rồi.
Nay mìn ...
Lazada Vietnam Master card on Monday