6 tuần để "vĩnh biệt" thuốc lá

Các thớt khác của usranger

usranger

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng mười một 2007 lúc 15:28
Em đọc thấy hay nên post cho các bác tham khảo :) Trích từ mục sức khoẻ trên trang namgioi.timnhanh.com

Tử vong do thuốc lá trên thế giới tăng từ 4 triệu năm 1998 lên đến 10 triệu người mỗi năm vào năm 2030. Theo phân tích thì sẽ có khoảng 150 triệu người chết trong 1/4 đầu thế kỉ và 300 triệu người chết vào 1/4 thế kỉ tiếp theo. Phân nửa số tử vong đó xảy ra ở lứa tuổi 35-69, mất đi trung bình 20-25 năm cuộc đời, còn những người chết ở tuổi ngoài 70 thì mất đi 8 năm sống.

Thuốc lá không có lợi cho sức khỏe, đó là điều mà ai cũng biết. Tuy nhiên, để từ bỏ thuốc lá không phải là một điều dễ dàng. Kế hoạch giúp bạn ngưng thuốc sau được thiết lập dựa trên khoảng thời gian gói gọn trong vòng 6 tuần lễ. Thời gian đó là vừa đủ nhưng cũng phụ thuộc rất nhiều vào những nỗ lực và sự quyết tâm của chính bạn.

Tuần 1: Dành thời gian để kiểm soát thói quen hút thuốc của mình.

Dùng một quyển sổ tay nhỏ và ghi chú vào đây những dòng ngắn gọn về lịch trình hút thuốc mỗi ngày, mỗi giờ của bạn. Những gợi ý nhỏ như: thời gian hút, bạn đang làm gì, tại sao bạn hút thuốc trong lúc này, cảm giác của bạn thế nào sau khi hút?...

Vào cuối mỗi ngày, hãy kiểm tra lại những điều mình đã ghi và thử cảm nhận những gì thuốc lá đã mang đến cho bạn: sự thoải mái hay mệt mỏi, căng thẳng thần kinh nhiều hơn hay thư giãn dễ chịu…? Từ những kết quả trên, cố gắng tìm hiểu cách để trung hòa những cảm giác trên.

Tuần 2: Thay đổi một số thói quen hàng ngày.

Hãy trao đổi, tham khảo ý kiến của bạn bè, gia đình bạn về kế hoạch mà bạn đang thực hiện. Nếu cần thiết, họ sẽ rất sẵn lòng giúp đỡ bạn. Xem lại quyển sổ ghi thói quen hút thuốc của bạn ở tuần 1 và thực hiện một số thay đổi nhỏ như:

- Mua vài điếu thuốc thay vì 1 gói/ lần.

- Bỏ qua cữ cà phê chiều (thường đi kèm với vài điếu thuốc) và dùng thời gian rảnh rỗi này để chạy bộ, bơi lội hay một hoạt động vận động cơ thể nào đó. Bạn có thể thay cà phê bằng một cốc nước ép trái cây tươi.

- Tránh xa những nơi tràn ngập mùi thuốc lá như những quán cà phê, câu lạc bộ đàn ông… vì nếu đã lỡ ghiền mùi thơm của thuốc lá thì bạn khó mà chống lại sức cám dỗ của nó khi ngửi được thứ hương này.

Nếu không thể dừng hút ngay được, hãy tập cách từ bỏ nó từ từ bằng cách kéo dài thời gian cách quãng giữa 2 lần hút, cố gắng để không đốt quá 1 gói thuốc/ ngày. Các bác sĩ có thể giúp bạn trong việc quen dần với điều này bằng một số loại thuốc chống suy nhược, kẹo cao su ít đường…

Tuần 3: Bắt đầu cai thuốc tuyệt đối.

Hãy nhớ rằng ngày hết hạn của kế hoạch bạn đề ra đang gần kề. Tiếp tục cai điếu thuốc đầu tiên trong ngày của bạn, và dần dần, cố gắng không hút trong cả ngày, cất hết bật lửa, gạt tàn xung quanh mình, ngâm những gói thuốc chưa hút của bạn vào nước và ném nó vào sọt rác…

Hãy sử dụng những sản phẩm thay thế nicôtin dành cho người hút thuốc lá. Nicôtin là chất gây nghiện có trong thuốc lá, gây tác dụng chủ yếu lên hệ thần kinh trung ương, là nguồn gốc của những chứng bệnh về tim mạch, viêm phổi… Những sản phẩm thay thế nicôtin như cao su mùi quế, bạc hà hay gôm nicôtin có thể giúp bạn vơi dần cảm giác thèm thuốc.

Trước khi đi ngủ vào buổi tối hãy dành thời gian hồi tưởng lại nguyên nhân vì sao mình ngừng hút và hình dung về một sức khỏe tốt hơn trong tương lai khi bạn cai thuốc thành công.

Tuần 4: Kiên trì với quá trình cai thuốc.

Tiếp tục sử dụng những sản phẩm thay thế nicôtin. Tránh xa những chất có cồn và cafêin vì những chất này có thể làm tăng sự thèm muốn nicôtin của bạn. Hãy nhớ rằng, ý chí và lòng quyết tâm chính là những trợ thủ đắc lực nhất của bạn trong cuộc chiến chống thuốc lá lúc này. Cai thuốc là cả một quá trình chứ không chỉ đơn thuần là một hoạt động đơn giản.

Những cơn ghiền hay cảm giác thèm muốn thuốc lá sẽ càng lúc càng nhiều hơn. Nếu gặp phải trường hợp này, hãy hít thở thật sâu, uống một cốc nước lọc và thực hiện một vài động tác vận động để làm khỏe người. Đôi lúc, bạn sẽ bị mất ngủ, hãy ăn vài thìa sữa chua hay uống một cốc sữa nóng trước khi đi ngủ. Những thực phẩm trên có chứa chất tryptophan sẽ đem lại cho bạn sự dễ chịu và một giấc ngủ thật ngon.

Bạn cảm thấy vô cùng khó chịu ngày hôm nay ư, đừng lo, ngày mai và những ngày sau đó nữa sẽ dần ổn hơn thôi mà!

Tuần 5: Những cảm giác dễ chịu ban đầu.

Trong tuần này, có lẽ, bạn đã dần cảm thấy dễ chịu hơn những ngày trước. Nếu việc nghiện nicôtin vẫn còn gây ra những khó khăn đến giấc ngủ của bạn, hãy thử tập những động tác giúp điều hòa hô hấp. Hãy nhớ cập nhật quyển nhật ký hằng ngày của mình cũng như thực hiện thật nhiều những chuyến dạo phố (chỉ đến những nơi không được phép hút thuốc thôi nhé!).

Mổi buổi tối trước khi ngủ hãy tự tán dương mình vì một ngày cai thuốc thành công và sáng mai, khi thức dậy, hãy thử hít thở không khí xung quanh mình xem nào, bạn sẽ cảm thấy thoải mái hơn trước rất nhiều đấy.

Tuần 6: Thành công và tiếp tục cố gắng.

Có thể diễn tả rằng bạn chưa bao giờ cảm thấy mình khỏe mạnh như lúc này. Bạn đã trải qua 5 tuần lễ tập cai thuốc và đây chính là giai đoạn cuối cùng để hoàn tất mọi thứ. Thậm chí, bạn có thể đăng kí tham gia một câu lạc bộ sức khỏe hay mua một món đồ yêu thích nào đó bằng chính số tiền tiết kiệm từ việc mua thuốc trong những tuần qua.

Hãy tự ngắm mình trong gương xem nào: một hàm răng trắng sáng cùng hơi thở thơm tho, một làn da khỏe mạnh, một mái tóc chắc khỏe, như thế thật quá tuyệt, đúng không nào?

Tuy nhiên, bạn cũng cần cảnh giác với những nguyên nhân khách quan như stress do áp lực từ công việc, gia đình, sự mời mọc của bạn bè…có thể làm thuốc lá tự tìm đến với bạn lần nữa!

Tubby

Cu béo đẹp giai!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
11 Tháng mười một 2007 lúc 08:25
Bạn gái của mình nạp cho mình mấy lọ chewing-gum không đường. Lệnh là mỗi khi thèm thuốc phải nhai 1 viên. Trong vòng 1 ngày mình làm hết 1 lọ chewing-gum rồi, hehe. Xem ra cuộc chiến này căng thẳng đấy.:D

11 Tháng mười một 2007 lúc 13:23
Sức khỏe có quan hệ thế nào với thuốc lá? Có trời mới biết được. Mọi người cứ bảo hút thuốc lá viêm phổi. Thế mà có người hút thuốc cả đời phổi vẫn còn nguyên, có người chẳng hút thuốc mà suốt ngày khù khụ ho lao :p

Lý do là thế này. Ví dụ như thịt bò khô là thứ thịt bò được hun khói, sấy khói, nên để được thời gian rất là lâu. Còn thịt bò bình thường nếu để trong môi trường bình thường không được xông khói thì xin cam đoan là chẳng mấy bữa sẽ hỏng :D

Tuy nhiên, xét về một mặt nào đấy, thuốc lá cũng có hại cho sức khỏe :eek:

Chè mà không thuốc như đi guốc không quai
Thuốc không chè như gè vào mõm.

Nhớ ai như nhớ thuốc lào
Đã chôn điếu xuống lại đào điếu lên

Sáng ra làm điếu Vi-na (*)
Đầu óc sáng láng như là thiên tai (thiên tài)
Cả ngày hút thuốc lai rai
Tinh thần sảng khoái gấp hai bình thường

Anh đi anh nhớ Vi-na
Nhớ bao Hoàn Kiếm cũng là nhớ em (**)
Ngồi buồn mang ảnh ra xem
Em như điếu thuốc anh thèm cả hai

(*) Vi-na: cách đọc thông thường của Vinataba, tên một loại thuốc lá nổi tiếng ở miền Bắc.
(**) Hoàn Kiếm: tên một loại thuốc lá nhưng nay không còn phổ biến nhiều.

Chuyện kể rằng, có một anh đi tán gái, lại rủ thêm một anh bạn đi cùng cho nó hoành tráng. Người ta gọi hiện tượng đó là "cò gỗ" và "cò thật".

Cò thật thì không hút thuốc, còn cò gỗ thì nghiện thuốc nặng.

Mỗi tối thứ 7, khi cò thật tấn công đối tượng, ba hoa bốc khoét đủ thứ để lấy lòng người đẹp thì có gỗ chỉ ngồi lặng lẽ hút thuốc. Sau 2 tháng, cô gái nói mới thổ lộ với một người bạn gái thân của mình rằng, cô ta chẳng thấy có cảm tình gì với cò thật mà lại thấy nhớ da diết cái mùi thuốc lá thơm của cò gỗ :D

Kết cục thế nào chắc bạn đọc cũng có thể dễ dàng đoán ra. Thế mới biết công dụng của thuốc lá kinh khủng thế nào trong tình yêu. Tính chất này của thuốc lá được gọi là: " Cò gỗ mổ cò thật"

Nguồn Internet.

presario2000

_IPOD Chick™_
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng mười một 2007 lúc 13:52
Sau đây là 20 cách giúp bạn cai thuốc lá:

1 - Di chuyển: Luôn giữ đầu gối bạn ở tư thế co, chạy trong một phạm vi nào đó hoặc di chuyển lên xuống cầu thang. Sự hoạt động nhanh nhẩu trong vài phút có thể ngưng sự thèm muốn nicotine .

2 - Thay thế: Thử sản phẩm giúp bạn ngưng hút thuốc thay vì thuốc lá. Một vài liệu pháp thay thế nicotine - bao gồm sin gum dạng miếng hay thỏi, nicotine ở dạng xịt mũi.

3 - Đương đầu với bản thân trước gương: Liệt kê ra những lý do mà bạn muốn từ bỏ thuốc lá, bao gồm cả lợi ích của việc từ bỏ thuốc lá như từ bỏ thuốc lá cho bạn một cuộc sống mạnh khoẻ và dài lâu hơn, tiết kiệm tiền của và thời gian của bạn...

4 - Thở sâu vào: Nhắm mắt lại thở sâu vào và lập đi lập lại một vài lần hay thậm chí bạn còn có thể hít không khí qua một ống hút .

5 - Nhờ đến sự tiếp viện: Hãy hợp sức với những ai không hút thuốc cho một cuộc tán ngẫu hay một cuộc dạo phố nhanh chóng .

6 - Tạo niềm tin: Hãy tượng rằng mỗi phút trôi qua phổi của bạn trở nên khỏe mạnh hơn.

7 - Làm một phép toán: Bạn đã tiết kiệm được bao nhiêu tiền bằng cách từ bỏ thuốc lá trong một tuần, một tháng hay một năm chẳng hạn, lập danh sách những thứ đắc tiền mà bạn có thể mua được hoặc những gì bạn có thể làm được với khoản tiền tiết kiệm đó.

8 - Xã xà phòng: Rửa xe của bạn, cọ rửa sàn nhà và tắm cho con chó của bạn với xà phòng...

9 - Uống một thứ gì đó: Nhấp một cốc nước đá một cách chậm rãi, khi nước cạn bạn mút thỏi đá còn lại.

10 - Chọn lựa một số phương pháp của bạn: Viết ra một số thành phần có lợi cho phương pháp mà bạn đã và đang thật sự muốn thử. Lần sau khi bạn mua đồ tạp hoá bạn sẽ bước thẳng vào cuộc thử nghiệm.

11 - Cười: Chia sẽ một câu chuyện vui với bạn bè hoặc tìm trên mạng internet một trò đùa thú vị nào đó.

12 - Lên kế hoạch sắp tới: Viết một bản liệt kê tất cả những cách mà bạn có thể thưởng cho bạn thân vì đã cố gắng vượt qua những sự thèm muốn nicotine.

13 - Làm sạch hơi thở của bạn: Đánh răng súc miệng bằng một loại nước súc miệng nào đó hoặc nhai kẹo bạc hà.

14 - Lau sạch căn phòng của bạn: Vứt bỏ những bộ quần áo nào bị ố bởi khói thuốc lá hoặc bị hỏng bở tàn thuốc.

15 - Làm một bữa tiệc tinh thần như chơi trò chơi ô chữ, trò chơi chữ hay chữ số.

16 - Đọc Blog của những người đã và đang từ bỏ thuốc lá: Gởi sự động viên khích lệ của bạn đến với những ai đang đấu tranh từ bỏ sự thèm muốn nicotine.

17 - Giữ cho miệng của bạn luôn bân bịu bằng cách nhai thỏi quế, tăm có mùi vị, kẹo sin gum ít đường.

18 - Âm nhạc: Huýt sáo, hát hoặc chơi nhạc cụ, đề nghị ai đó cùng nhảy.

19 - Vui vẻ: Rê trái bống rổ, chọi một quả banh tennis vào tường hay chơi trò chộp bắt với ai đó.

20 - Khẳng định :Nhắc nhở bản thân rằng bạn hoàn toàn có thể từ bỏ được thuốc lá .

* Nguồn: Tuổi trẻ online

tung2403

Thích du lịch bụi
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng mười một 2007 lúc 08:12
Các bác góp ý cho em với:
- Mọi người hút thuốc thì em cũng hút.
- Ở nhà chẳng có ai hút thì em cũng không hút (nói chung thứ 7, CN không hút thuốc).
Vậy thì làm thế nào để bỏ thuốc bây giờ, vì ở cơ quan cả phòng đều hút.

12 Tháng mười một 2007 lúc 16:52
Các bác góp ý cho em với:
- Mọi người hút thuốc thì em cũng hút.
- Ở nhà chẳng có ai hút thì em cũng không hút (nói chung thứ 7, CN không hút thuốc).
Vậy thì làm thế nào để bỏ thuốc bây giờ, vì ở cơ quan cả phòng đều hút.
mình cũng thé, ỏ nhà ko hút âo giò, di quán bà con hút như tàu hỏa, ko hút làm sao duọc :(

lampham

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng mười một 2007 lúc 17:57
Không có cái gì dễ hơn bỏ thuốc lá mà mọi người sao thấy khó khăn thế nhỉ...như tôi bỏ nhiều lần lắm rồi :D
@Tubby: Cách đó quê rồi, nghiện thêm kẹo luôn đấy :D
Khổ nỗi là nghiện kẹo thay cho nghiện thuốc thì cũng còn tốt, chứ nghiện cả kẹo lẫn thuốc thì mệt. Thèm thuốc thì ăn kẹo, kẹo vào lại thấy thuốc ngon hơn, hehehe.

Bài viết cần bạn xem thêm

Tình cờ biết cái app khá hay chia sẽ các bạn: camera giao thông VN CAM chonphép xem trước tình hình giao thông thích hợp cho lộ trình di chuyển sắp tới thí điểm cho ba thành phố chính! Nhưng chắc trong giai đoạn phát triển nên app camera load hơi chậ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday