Acer Aspire 5670 bị hư màn hình hay bị virus ???

Các thớt khác của casper84

casper84

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
6 Tháng tư 2007 lúc 18:33
Bịnh tình em nó như thế này các bác ah.
Máy cài WinSP2 chạy 1 lúc là cái màn hình nó hiện những đốm màu, rồi lan ra từ từ. Mở cửa sổ khác, hoặc đóng cửa sổ đang mở thì hết. Chưa hết, xài 1 lúc là ẻm tự nhiên bị màn hình xanh lè "dump memory', được 1s rồi ẻm tự restart lại máy, chẳng đọc kịp là lỗi gì nữa.

Mình có cài lại Win mà vẫn bị tình trạng như vậy, không vô được màn hình desktop vì cứ bị màn hình xanh. Khởi động vô safe mod được 1 lúc lại có những đốm trắng như cũ. Tưởng hư màn hình, mình bật vô CMOS, chạy gần 2 tiếng đồng hồ mà chẳng thấy j hết. Mình rút ra 1 điều là chỉ trong Win nó mới bị như vậy. Bây giờ mình không biết phải làm sao nữa, các bác giúp với....:(

tieuphong

LỮ HÀNH CÔ ĐỘC
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng tư 2007 lúc 20:21
trường hợp này cũng rất khó nói chắc được chính xác là do đâu;nhưng khả năng cao nhất là do ram hoặc VGA bị lỗi;bạn dùng Hiren để ra Dos kiểm tra ram thử xem;nếu không bị gì thì chắc lỗi VGA rồi;nếu vậy thì khá nguy.

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
6 Tháng tư 2007 lúc 20:31
99,9% ko phải do virus đâu bác ơi :D Lỗi này lúc trc em bị trên PC thì sau khi xác định đâu đó, kết luận là bị hỏng card màn hình ạ, mong là trường hợp của bác vẫn còn khả quan :)

casper84

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
6 Tháng tư 2007 lúc 21:24
Hix Em này dùng card màn hình ATI Mobility Radeon X1600, 512MB lận. Mà xui cho mình là máy vừa hết hạn BH, nếu mà ktra chính xác là hư card VGA thì mệt thiệt. Nếu mua thì mua ở đâu, bao nhiêu tìn vậy bro??

casper84

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
6 Tháng tư 2007 lúc 21:25
trường hợp này cũng rất khó nói chắc được chính xác là do đâu;nhưng khả năng cao nhất là do ram hoặc VGA bị lỗi;bạn dùng Hiren để ra Dos kiểm tra ram thử xem;nếu không bị gì thì chắc lỗi VGA rồi;nếu vậy thì khá nguy.
Kiểm tra ram ngoài DOS bằng cách nào, bạn có thể hướng dẫn mình không?? THanks

thunamtuoc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng tư 2007 lúc 21:50
mua đĩa hiren boot về. làm theo hướng dẫn trên màn hình. Kiểm tra rất nhiều thứ đó bác. Theo lời bác kể về hiện tượng của máy thì có thể chuẩn đoán phần nhiều là do RAM. Bác nên thử 1 thanh RAM khác xem thế nào. Dù gì cũng hết BH rồi mà. :D

pttungvnm

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng tư 2007 lúc 09:20
E nghĩ nếu card hình kô có vấn đề gì thì chỉ có ram thôi nhưng nếu ram lỗi thì máy hiện màn hình xanh chứ kô khởi động lại mà là đơ cứng luôn.Cho nên có thể con máy bác bị lỗi card màn hình.Nếu kô nhờ đc ai xem hộ thì nên mang đến chỗ mình mua máy nhờ kiểm tra vì nếu kô hỏng thì chỗ đã bán cho mình cũng sẽ free khâu kiểm tra thôi mà.Còn nếu phải thay thế linh kiện thì cũng sẽ có giá tốt nhất!

casper84

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
7 Tháng tư 2007 lúc 09:25
Cám ơn các bác...Mình thử gỡ bung cái máy mà không biết gpu nó nằm chỗ nào? Chỉ thấy có một khối đồng nối với mấy con chip có cpu rồi qua cái quạt, hình như là dán luôn rồi...hix hix. Thay gpu thì giá khoảng bao nhiêu vậy các bác, mình tự thay có được không??

tieuphong

LỮ HÀNH CÔ ĐỘC
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng tư 2007 lúc 09:36
Hiếm thấy trường hợp thay VGA cho laptop vì không có linh kiện tương thích và đặc tính cấu tạo riêng biệt của các laptop.Bạn cứ thử mo mẫm xem;thường thì VGA bố trí gần chỗ có cổng xuất VGA hay DVI đó bạn.

Bài viết cần bạn xem thêm

Vinh, Đà Nẵng ngập lụt, lời cảnh tỉnh cho các nhà quy hoạch tầm nhìn ngắn.
Lazada Vietnam Master card on Monday