Acer - Sự lựa chọn cuối cùng ?

Các thớt khác của setbit
14 Tháng mười 2007 lúc 17:15
Dạo qua các bài viết của các bác dùng Acer trong này em đã hiểu thêm được ít nhiều về nó.

Lượn khắp các cửa hàng kinh doanh Laptop ở HN đi đâu cũng thấy họ nói Chip AMD nóng hơn Intel nên ít người mua hơn, nhưng hóa ra không phải. Ở Yết Kiêu có trung tâm giới thiệu và bảo hành chính hãng của Acer nên khuyến mãi thêm 1 năm bảo hành, kể cũng đc đấy nhỉ, nghe nói laptop hay phải mang bảo hành lắm nên em định trang bị 1 con acer. Chưa biết nhiều về laptop nên mong các bác nhiệt tình tư vấn.

Em có một vài cái băn khoăn muốn hỏi các bác. Thông tin về chip thì có tốc độ xung nhịp, cache, L2 ( em cũng ko biết là gì ) , 2 lõi hay 1 lõi.. nhưng xét về tổng thể không biết cái nào " chạy " nhanh hơn, AMD hay Intel . Và với Intel thì cache 1M với 2M liệu nó có làm cho tốc độ xử lý khác nhau nhiều không. Có bác nói xem DVD cache 1M và 2M là thấy rõ sự khác biệt, làm em cứ lăn tăn muốn chọn con 2M.

Các bác giải thích thêm cho em sự khác nhau giữa các dòng AMD, em định chọn chip AMD theo 1 số bác ở đây, vì máy có chip AMD giá cũng tương đối phù hợp :

AMD Turion™ 64 Mobile Technology MK-38 (2.2GHz, 512KB L2 cache, 1600MHz, 64bit)

AMD Athlon 64 X2 Dual-Core TK55 (2x1.8GHz, 2x256 KB L2 cache)

AMD Dual Core TL52 (2x1.6GHz, 2x512KB L2 cache)

AMD Turion™ 64 X2 Mobile TL-56 (1.8 GHz, 2x512KB L2 cache)

Mà kể cũng lạ, các máy có giá tầm >900$ thường dùng chip của Intel, không hiểu có phải tiền nào của đấy không nhỉ các bác.

14 Tháng mười 2007 lúc 18:11
Em đang cài ACER 4710Z pentium dual core t2080 1.73 ghz (1Mb) cache mua 685 usd (chưa vaT). Trước khi mua em có tham khảo thì nghe nói 1Mb cache chạy chậm lắm, ngang celeron thôi (nhiều bác trên handheld nói vậy). Nhưng thực tế em dùng thì thấy rất ổn, máy chạy nhanh. Em hay chạy matlab 7.0 (khá nặng thường chiếm >200 Mb raM), AUTO CAD 2006, thường xuyên mở file ảnh bản đồ >3 mb để xem (zoom lớn) rất mượt mà, không có gì cả.
bác nào có ít tiền thì ACER là sự lựa chọn tốt.

14 Tháng mười 2007 lúc 22:07
Đúng là đi xem thì cũng thấy cấu hình thì không khác nhau nhiều lắm, có lẽ là giống nhau toàn bộ, chỉ khác mỗi con chip, con thì 1M, con thì 2 M cache. Còn dùng nó thế nào thì phải hỏi các bác dùng rồi mới biết được.

Không biết ngoài cấu hình và giá thành, các bác còn chú ý đến các yêu cầu nào nữa khi dùng máy không.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bảng giá xe Mercedes mới nhất tháng 09/2018

Thương hiệu xe sang duy nhất có nhà máy tại Việt Nam - Mercedes-Benz có thế mạnh về giá bán khi thuế nhập khẩu linh kiện chỉ khoảng 30%, so với các mức thuế nhập khẩu xe nguyên c ...
Lazada Vietnam Master card on Monday