Adapter 65W hay 90W???

Các thớt khác của cyclone
28 Tháng một 2008 lúc 18:44
Mình vừa mua 1 cái T61 secondhand, cấu hình: CPU T7500, ram 2Gb, hdd 120Gb, DVD multi, 15,4" WSXGA+, Nvidia Quadro NVS 140M, battery 9 cell, Intel 3945ABG, bluetooth, finger print. P/n: 6459-CTO, s/n: L3A2006.

Nhưng vấn đề là cục adapter theo máy lại là cục 65W (20V, 3.25A) và có nhãn là Lenovo, dù trên máy còn nhãn IBM ThinkPad. Mình đã check trên lenovo.com và thấy rằng cục adapter zin của máy mình là 90W (20V, 4.5A), vì máy của mình có card màn hình rời. Có lẽ người bán đã đổi cục adapter khác.

Vậy các "chuyên gia" ở đây có thể cho mình hỏi, cục adapter 65W này có thích hợp với máy mình ko? Nếu mình xài nó thì có ảnh hưởng gì đến pin hay hoạt động của máy ko?

Cám ơn các bạn đã đọc, bạn nào biết xin trả lời giúp mình nhé!

28 Tháng một 2008 lúc 20:14
Nhân đây em cũng hỏi nhờ con compaq V3000, 2 chú ở nhà của anh em nhà em dùng, dòng của nó là 60w, 2.5A, nhưng con của em dùng bị mất sạc, mua nó đưa cho sạc 80w, 3.5 A không biết có ảnh hưởng gì không nhỉ??? Dùng vẫn chưa thấy vấn đề gì nhưng hơi lo

NôngDân

Gặt lúa bằng máy tính
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng một 2008 lúc 22:39
Mình vừa mua 1 cái T61 secondhand, cấu hình: CPU T7500, ram 2Gb, hdd 120Gb, DVD multi, 15,4" WSXGA+, Nvidia Quadro NVS 140M, battery 9 cell, Intel 3945ABG, bluetooth, finger print. P/n: 6459-CTO, s/n: L3A2006.

Nhưng vấn đề là cục adapter theo máy lại là cục 65W (20V, 3.25A) và có nhãn là Lenovo, dù trên máy còn nhãn IBM ThinkPad. Mình đã check trên lenovo.com và thấy rằng cục adapter zin của máy mình là 90W (20V, 4.5A), vì máy của mình có card màn hình rời. Có lẽ người bán đã đổi cục adapter khác.

Vậy các "chuyên gia" ở đây có thể cho mình hỏi, cục adapter 65W này có thích hợp với máy mình ko? Nếu mình xài nó thì có ảnh hưởng gì đến pin hay hoạt động của máy ko?
Pin 9 Cells, card màn hình rời, ... thì khi sử dụng hoặc nạp pin cần phải dòng điện lớn là điều hiển nhiên. Tốt nhất bạn nên kiếm cục sạc zin, đúng theo máy mà bạn đã check trên lenovo. Khi đó máy của bạn được cung cấp đủ công suất, pin được nạp đầy thì sẽ không bị chai.

Nhân đây em cũng hỏi nhờ con compaq V3000, 2 chú ở nhà của anh em nhà em dùng, dòng của nó là 60w, 2.5A, nhưng con của em dùng bị mất sạc, mua nó đưa cho sạc 80w, 3.5 A không biết có ảnh hưởng gì không nhỉ??? Dùng vẫn chưa thấy vấn đề gì nhưng hơi lo
Nếu là nạp loại zin của chính hãng thì dòng nạp dù có lớn hơn chỉ là khả năng cung cấp với điịnh mức lớn nhất của nó thôi, còn bản thân máy sử dụng dòng ít hơn thì không việc gì. Bây giờ bạn check lại trên web xem máy của bạn cái nạp điện khi bán kèm theo máy có dòng nạp là bao nhiêu, nếu nhỏ hơn 3.5A thì dùng được, còn nếu lớn hơn 3.5A (cái này ít có) thì mới lo.

Zanr Zij

Server - WS - Handheld Support
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng một 2008 lúc 00:00
Con đó dùng ok cho máy bạn, nhưng xạc sẽ lâu đầy hơn, vậy thôi ! Loại 90W dùng sướng lắm !

Zanr Zij

Server - WS - Handheld Support
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng một 2008 lúc 23:07
ko có đâu bạn ơi, nếu bạn sử dụng adapter công suất yếu hơn công suất yêu cầu của nhà sản xuất sẽ nhanh chai pin lắm bạn.
Bác vào Dell config cấu hình sẽ có lựa chọn Adapter 65W và 90W. Và cả 2 cái đều dùng tốt cho máy !

30 Tháng một 2008 lúc 23:11
65 hay 90 đều như nhau thôi. nhưng nếu là hàng xịn thì tớ nghĩ là dòng điện sẽ ổn định hơn là hàng tàu đểu. dùng xạc 90W thì sạc nhanh hơn 65W tương đối đấy, nhất là với nhưng pin nhiều cells như 9 hoặc 12. bạn cần cân nhắc đi. tớ nghiêng về phía 90W

Bài viết cần bạn xem thêm

Xin chào các bác, tình hình là định lên Iphone 2 sim cho bớt máy trên người, phân vân em XR quá, review thì mỗi chỗ 1 kiểu, không biết thế nào. Nay cuối tuần trong lúc thưởng thức cà phê vợ pha, mạn phép đăng bài hỏi các bác đã dùng thực tế, có hơn 8 ...
Lazada Vietnam Master card on Monday