ADSL và VPN

Các thớt khác của moneymind

moneymind

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nhân dịp đầu năm, chúc các chú, bác, cô, gì, cậu, mợ, anh, chị, và các em sức khỏe.

Cháu có 1 vấn đề:

Cháu dùng ADSL của FPT, gói cước style. Thế nhưng không dùng được với phần mềm VPN. Bộ phận IT của công ty bảo chỉ có một số ISP nhất định có server hổ trợ dịch vụ này. Cháu gọi lên FPT thì bộ phận kỹ thuật bảo server của FPT mặc định đã hỗ trợ, không cần đăng ký gì thêm nữa. Thế là đến giờ vẫn bó tay, và phải dùng vnn1269 khi cần.

Câu hỏi của cháu:
1. Có ai dùng VPN với ADSL của FPT chưa? Cháu phải làm gì để dùng được?
2. Nếu FPT không hỗ trợ VPN thì ISP nào hiện tại hỗ trợ dịch vụ này?

Cám ơn các bác.

moneymind

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
sabelita said:
VPN là mạng riêng ảo, phải không anh? Em nhớ mang máng là như thế thì FPT phải không biết tẹo nào về cái mạng đó của anh chứ nhỉ.

Dạ. Nó là mạng riêng ảo. ----------------------------------------------

avnlevent

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
chời. VPN là mạng riêng ảo (virtual Private networrk).
Có 2 cách dùng VPN:
1. Hardware: hiện nay có nhiều router ADSL hỗ trợ VPN server (draytek, cisco...). Cái bạn cần là 1 Domain động (DDNS, lên www.dynsite.org mà register 1 cái free domain). Sau đó, các máy con muốn kết nối thì cài vpn client có trong CD của cái router.
2. Software: trong windows server cũng có VPN mặc định (IPsec) hay là dùng third party như deerfield.com có cái VPN server cũng hay. bạn cũng cần 1 Domain động

Cả 2 cách trên các bác đều phải tạo key file cho VPN client.
Còn việc mở VPN của các ISP mặc định là mở.
Nếu họ cấm các port mặc định của VPN thì các bác có thể đổi port khác trong VPN server (listen port) và trong VPN client.
Trong trường hợp mấy bác dùng đường truyền xịn có IP tĩnh thì khỏi phải chơi domain động.
Thân
Phong

HanDuong

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
mình dùng PROXY có vào được kô anh hay là phải thay dổi PORT trong ROUTER của mình luôn

avnlevent

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Tùy trường hợp nếu mình dùng router làm hardware VPN server thì không cần đổi port đâu.
Nếu dùng software thì chú ý 2 vấn đề
1. Không có proxy: trong router ADSL mình phải forward port VPN server chạy đến máy đang cài VPN server. vd: máy cài VPN server có địa chỉ 192.168.8.2 VPN listen port 4900. mình vào Router phần port forwarding hay Virtual server chuyển port TCP và UPD từ port 4900 vào địa chỉ 192.168.8.2.
2. Proxy: thứ nhất phải forward port như phần 1. 2 mở phần outgoing và incomming trên proxy cho phép máy VPN server chạy port đó (vd: listen port 4900, send port: 4901)
Nhớ chú ý phần NAT, đọc document của VPN server để xem nếu mình mở NAT thì được bi nhiu session (bao nhiu người cùng kết nối vào VPN server). thử enable và disable NAT nhé.
Rgds

moneymind

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cháu đang dùng Check Point VPN-1 SecureClient. Vẫn dùng bình thường từ xưa đến nay với vnn1269. Vấn đề là không dùng được với FPT gói cước Style.

Cháu dùng với vnn1269 có phải đăng ký gì đâu. Bây giờ qua ADSL lại phải đi đăng ký domain trên một trang vớ vẫn nào đấy thì hơi vô lý.

tovanhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Trong cơ quan mình có dùng Proxy và mình không dùng được VPN. Hỏi tên Quản trị mạng thì hắn nói là "được chớ" sau đó xuống đóng đóng mở mở máy một hồi rồi nói: "kỳ vậy!", sau đó... thôi luôn.

Thế các bác cho hỏi: máy dùng proxy có cách nào chạy VPN mà không đụng chạm gì tới máy chủ không (cụ thể là không nhờ vả gì cha nội quản trị mạng tại cơ quan mình nữa)!

caotri

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
tovanhung said:
Trong cơ quan mình có dùng Proxy và mình không dùng được VPN. Hỏi tên Quản trị mạng thì hắn nói là "được chớ" sau đó xuống đóng đóng mở mở máy một hồi rồi nói: "kỳ vậy!", sau đó... thôi luôn.

Thế các bác cho hỏi: máy dùng proxy có cách nào chạy VPN mà không đụng chạm gì tới máy chủ không (cụ thể là không nhờ vả gì cha nội quản trị mạng tại cơ quan mình nữa)!
Bác dùng proxy thì nếu nó không set open port thì làm sao chạy.
Cái gì thì thằng quản trị mạng phải support bác mới dùn được.

Bài viết cần bạn xem thêm

Lùm xùm vụ Etc mấy ngày qua chưa hồi kết nhỉ? May là Epass nó chưa chơi xấu em, chiều nay ra đăng kí Vetc phát ăn ngay :D ahii.. à mà cán bộ dán xấu quá nhìn cực khó chịu luôn a *^*)
...