Ai rành về máy ghi âm kỹ thuật số không? HELP ME!!

linhchiase

NHẬP HỘI
Mọi người ơi! em đang buồn quá! Cái máy ghi âm của em bị lỗi phần mềm bây giờ không dùng được mà mới mua chưa được 1 năm. Em có mua một máy ghi âm hiệu DDR-3100 (Hàn Quốc) của công ty Songhan trên đường Tràng Thi-Hà Nội với giá hơn 2 triệu đồng mà bây giờ nó bị hỏng rồi. Công việc của em rất cần máy ghi âm vậy mà bây giờ không có để dùng, sốt ruột quá. Em mang máy đến công ty (Mặc dù hết bảo hành rồi; chỉ được bảo hành 6 tháng thôi các bác ạ) để sửa nhưng các bác ở đấy nói là máy của em bị lỗi phần mềm mà hiện giờ công ty không có phần mềm để cài lại. Muốn sửa phải đợi 3,4 tháng nữa hãng mới chuyển phần mềm về cho công ty?!??. Em đang không biết làm thế nào đây các bác ơi. Việc của em gắn liền với cái máy ghi âm này, vậy mà? Hic!! Ai có cách gì giúp em với. Em cũng có tí kiến thức về IT nên nếu có phần mềm của nó em có thể reset lại phần mềm nhưng hiện giờ em chẳng có gì. Các bác có biết chỗ nào sửa máy ghi âm không chỉ cho em với? Mà cái này liên quan đến phần mềm nên cũng khó quá không biết làm thế nào bây giờ. Em có lên trang WEB của công ty nhưng chẳng có gì cả. (www.songhan.com) . Em cầu cứu các bác đấy, ai có ý kiến gì cho em với. Nhân đây em cũng xin đem câu chuyện này ra để các bác rút kinh nghiệm khi mua các loại máy mà mình không biết rõ!

nobita

THÀNH VIÊN DANH DỰ
Máy ghi âm là một thiết bị đặc biệt. Không phải vì yếu tố công nghệ mà vì tính chất quan trọng của công năng thiết bị. Bởi vậy, theo tôi, bạn nên quên khẩn trương ba cái đồ Hàn rỏm hoặc Hàn thật nhưng lởm đó đi.

Đầu tư hẳn tầm 250 đô Mỹ, mua một cái Sony hoặc Panasonic (chỉ 2 hãng này thôi) KTS nếu muốn, không thì mua mấy cái máy chạy băng cassette mini, đơn giản mà hiệu qủa. Nếu không cần có loa ngoài thì mua đồ MD chạy mini disc, 25.000đ/cái, xoá ghi cả nghìn lần vẫn tốt.

Dùng KTS, sang nhưng bất ổn, khó thao tác tức thời, nhất là đối với những loại tua theo track chứ không theo đoạn. Quan trọng là cái mic của nó phải thật hoành tráng thì mới nhạy.

Nhiều lúc bị mất thông tin trong tình thế không thể mất mới thấy có những cái tiếc tiền quá vô lý. Không biết bác đã gặp chưa chứ tôi từng chứng kiến nhiều anh khóc dở mếu dở, chỉ ước bỏ cả triệu ra mong đổi lấy thông tin vừa bị mất (nhất là trong trường hợp còn bị khống chế về thời gian), mà không thể!

DrGamo

GÂY DỰNG
nobita said:
Máy ghi âm là một thiết bị đặc biệt. Không phải vì yếu tố công nghệ mà vì tính chất quan trọng của công năng thiết bị. Bởi vậy, theo tôi, bạn nên quên khẩn trương ba cái đồ Hàn rỏm hoặc Hàn thật nhưng lởm đó đi.

Đầu tư hẳn tầm 250 đô Mỹ, mua một cái Sony hoặc Panasonic (chỉ 2 hãng này thôi) KTS nếu muốn, không thì mua mấy cái máy chạy băng cassette mini, đơn giản mà hiệu qủa. Nếu không cần có loa ngoài thì mua đồ MD chạy mini disc, 25.000đ/cái, xoá ghi cả nghìn lần vẫn tốt.

Dùng KTS, sang nhưng bất ổn, khó thao tác tức thời, nhất là đối với những loại tua theo track chứ không theo đoạn. Quan trọng là cái mic của nó phải thật hoành tráng thì mới nhạy.

Nhiều lúc bị mất thông tin trong tình thế không thể mất mới thấy có những cái tiếc tiền quá vô lý. Không biết bác đã gặp chưa chứ tôi từng chứng kiến nhiều anh khóc dở mếu dở, chỉ ước bỏ cả triệu ra mong đổi lấy thông tin không bị mất (nhất là trong trường hợp còn bị khống chế về thời gian), mà không thể!
Quá đúng.
Kinh nghiệm xương máu!

linhchiase

NHẬP HỘI
Thanks!!

Anh ơi cái mà anh nói là 25.000 là cái gì vậy? Mà mua ở đâu hả anh? Sang tuần sau em phải đi công tác nên rất cần. Hy vọng sẽ học hỏi được nhiều từ các anh. Cảm ơn mọi người nhiều!

nobita

THÀNH VIÊN DANH DỰ
linhchiase said:
Anh ơi cái mà anh nói là 25.000 là cái gì vậy? Mà mua ở đâu hả anh? Sang tuần sau em phải đi công tác nên rất cần. Hy vọng sẽ học hỏi được nhiều từ các anh. Cảm ơn mọi người nhiều!

Là cái đĩa mini disc, dùng với cái máy MD hoặc HD-MD. Đại khái là ghi âm có thể xóa đi xoá lại được nhưng thay vì ghi lên băng từ thì ghi lên đĩa.

linhchiase

NHẬP HỘI
Cám ơn anh!

Em đã có cách khắc phục đấy! Nhưng chỉ là tạm thời thôi. Em dùng laptop để ghi âm anh ạ. Vì em cũng không phải chạy lăng xăng để ghi âm nên cũng đỡ. Hi!hi! Em dùng chính phần mềm ứng dụng của máy đấy để ghi âm anh ạ. Cũng tạm ổn. Em dùng mic kèm theo máy đó cắm vào máy laptop và record. Nhiều khi ”cái khó ló cái khôn anh nhỉ”. Anh Nobita này, em thích đọc DOREMON lắm! Chắc anh cũng thích nhỉ. SORRY nhé! Em cứ gọi anh bằng anh mà không biết anh là male hay female. Nhưng chắc forum này nhiều male hơn female nhỉ.

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.