Ai xài Acer cho em hỏi

Các thớt khác của pian
13 Tháng bảy 2007 lúc 12:11
Máy em A 5583 mà để độ phân giải màn hình 1280:800 thì nhìn cứ bị răng cưa là sao,dù cho em đã tăng cho card share tới 128M rồi.Bác nào biết chỉ em với.Mà cái màn của em là 15:6 là sao,có đúng không vậy các bác,cái màn này có phải wide với gương ko mà sao em nhìn nó ko được đẹp lắm các bác à.Cám ơn các bác nhá!

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng bảy 2007 lúc 12:56
Màn hình của bác hình như tỉ lệ là 15 : 9.Tức là tỉ lệ của chiều ngang và chiều cao của màn hình khi bác mở màn lên(haha hoặc là chiều dài và chiều rộng của màn hình khi bác gập nó xuống) chứ không phải 15 : 6(con này nếu có thì chắc là loại superwide - em chưa nghe nói bao giờ:D ).Màn bác chính xác là màn wide và gương.Còn nhìn không đẹp là bác so với cái gì nhỉ?Nếu so với màn hình thường chắc chắn nó đẹp hơn.Kể cả khi bác không bật máy,nhìn màn hình thấy nó bóng lên cũng đẹp.Không hiểu bác muốn nó đẹp như thế nào?
Còn độ phân giải 1200:800 thì em không rõ.Em thử với con máy của em,cũng 64m share thành 128 đâu có vấn đề gì.Có điều nó giật giật,khó chịu lắm.

13 Tháng bảy 2007 lúc 13:08
Cảm ơn bác trả lời.Em đặt máy em 1280:800 thì nó ko giật, chỉ có nhìn mấy cái ảnh chụp mấy cái đường thẳng hay mấy cái nét vẽ nhỏ nhỏ thì nó cứ như đường ziczag ấy,tuy ko nhiều lắm nhưng cũng đủ nhìn thấy và khó chịu.Em so sánh nó ko đẹp và ko sâu với con Compad V3000.Con đấy nó để 1280:800 nhưng nhìn hay lắm.Khó hiểu.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng bảy 2007 lúc 19:17
Máy em A 5583 mà để độ phân giải màn hình 1280:800 thì nhìn cứ bị răng cưa là sao,dù cho em đã tăng cho card share tới 128M rồi.Bác nào biết chỉ em với.Mà cái màn của em là 15:6 là sao,có đúng không vậy các bác,cái màn này có phải wide với gương ko mà sao em nhìn nó ko được đẹp lắm các bác à.Cám ơn các bác nhá!
Mình không hiểu bạn hỏi gì cả.

- Nếu màn hình của bạn được thiết kế với độ phân giải chuẩn lớn hơn 1280x800 (nó được thiết kế với độ phân giải tối đa 1440x900) chẳng hạn thì khi bạn chuyển nó về độ phân giải lớn hơn, chẳng có cách nào tránh khỏi ảnh bị nhòe và răng cưa cả.

- Nếu màn hình của bạn được thiết kế với độ phân giải chuẩn là 1280x800 mà có hiện tượng trên thì phải xem lại hình ảnh bạn hiển thị bị răng cưa là trong trường hợp nào?
- Nếu file ảnh (wallpaper chẳng hạn) có độ phân giải thấp hơn 1280x800 thì khi nó giãn ra tới độ phân giải này, thường sẽ có răng cưa.

- Nếu ảnh chuẩn 1280x800 (xem trên máy khác nét căng) mà chuyển về máy của bạn cũng để ở 1280x800 bị răng cưa thì khả năng màn hình của bạn có vấn đề.
Màn hình của bác hình như tỉ lệ là 15 : 9.
Em thử với con máy của em,cũng 64m share thành 128 đâu có vấn đề gì.Có điều nó giật giật,khó chịu lắm.
Làm gì có tỷ lệ màn hình 15:9 cho Laptop hả anh? Chỉ có tỷ lệ 4:3 hoặc 16:10 thôi chứ nhỉ?

Tăng Ram cho VGA chỉ làm tăng chất lượng hình ảnh động thôi, chứ chất lượng ảnh tĩnh đâu có phụ thuộc vào Ram của VGA nhỉ?

13 Tháng bảy 2007 lúc 21:13
Cảm ơn bác Mitdac.Có lẽ em đã có câu trả lời,đó rất có thể là cái bức ảnh kia ko phải đặt ở 1280:800 nên em mới thấy có răng cưa.Thế mà em ko nghĩ ra.Cám ơn bác nhá.Bác luôn là người đưa ra ý kiến rất đầy đủ và chuẩn xác,đáng học hỏi :D

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng bảy 2007 lúc 13:14
Cảm ơn bác Mitdac.Có lẽ em đã có câu trả lời,đó rất có thể là cái bức ảnh kia ko phải đặt ở 1280:800 nên em mới thấy có răng cưa.Thế mà em ko nghĩ ra.Cám ơn bác nhá.Bác luôn là người đưa ra ý kiến rất đầy đủ và chuẩn xác,đáng học hỏi :D
:cool: Cám ơn bác đã có lời khen :cool:
Khoái chí, bàn thêm chút ngoài lề: Có một phần mềm giúp nâng cao chất lượng ảnh, giảm răng cưa khi thay đổi độ phân giải. Em đã dùng thử, khá hài lòng. Khi bác cần tăng độ phân giải cho bức ảnh, nó sẽ cố gắng nội suy để giảm thiểu răng cưa và nhòe anh. Tên phần mềm này là PhotoZoom Professional v2.26.
http://www.benvista.com/main/content/content.php?page=ourproducts&section=photozoompro_2

FujiS5200

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
17 Tháng bảy 2007 lúc 16:05
Vậy là với màn hình wide screen phải có wallpaper kích thước phù hơp à? Hồi trước đến giờ toàn thấy hình 800x600 với 1024x768, kiếm đâu ra 1280x800
Cái wallpaper cỡ 1280x800 có đầy trên nét mà, em vẫn đang dùng đây này. Còn nếu không thì dùng ảnh cỡ nào chả được, nếu file ảnh to quá thì bác có thể resize lại cho phù hợp rồi dùng.

Bài viết cần bạn xem thêm

Mình cần mua vài em sim số phát tài viettel cho đời lộc lá tí ạ, bác nào có hay biết đâu bán rẻ rẻ thì chỉ em với ạ, xin cảm ơn rất nhiều
Lazada Vietnam Master card on Monday