Anh chị cứu em ... T43 khởi động lúc được lúc không và quá nóng ở đáy

Các thớt khác của bonguoita

bonguoita

NHẬP HỘI
Em mới cưới 1 em T43 (vợ cũ người ta đi học bên Sing mang về).

Tình trạng nó là: khởi động lúc lên lúc không, lúc ko lên thì nó cứ hiện cái màn hình có logo IBM và đèn ổ cứng ko nháy nháy (đèn nguồn ok), lúc lên thì đèn ổ cứng nháy nháy là biết vào win được...

Khi chạy đc rồi thì khoảng 10' sau là nóng kinh khủng ở đáy máy, nhất là vùng ngay dưới touchpad.

Xin các anh chị khám dùm với ạ =((

dongibst

GÂY DỰNG
Bạn lên kiểm tra quạt chíp xem sao, mình sợ quạt chíp của bạn bị chết, có một bác nào của diễn đàn mình trên Lý Nam Đế bạn tìm trên mạng và lên đó kiểm tra xem sao.

nart3d

GÂY DỰNG
Trường hợp này mình đã có gặp. Lúc nó dừng tại logo IBM thì bạn lấy tay đè nhẹ bên góc phải của máy và quan sát đèn ổ cứng xem có hiện tượng gì xảy ra ko.

bonguoita

NHẬP HỘI
Cảm ơn các bác đã trả lời, em sẽ test theo thử xem...

Ngoài ra nó còn 1 bệnh nữa là khi đang chạy mà mình ôm máy lên 1 cái là nó bị đơ đơ, fải để máy yên trên bàn 1 lúc nó mới chạy trở lại, liệu có fải là bệnh hay thinkpad nó có cơ chế bảo vệ sốc như thế nhỉ ??

duoc_nn

N/A
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tính năng Active Protection system có thể là nguyên nhân như bác đề cập ở trên.

Active Protection system trong ThinkPad

vutuyen

When things go bad, don't go with them!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nếu main dùng chipset 915 thì 90% là lỗi chipset .
Trong quá trình khởi động nếu bị treo., lấy tay ấn vào góc máy bên tay trái xem sao nhé...

f87group

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bạn vào bios tắt tính năng chông sốc của ổ cứng đi xem sao.Nếu vẫn bị như thế thì máy bị lỗi chipset cầu nam FBM bác ạ.Vị trí cụ thể của FBM là bên dưới Touchpad.Tiện đây bạn cho mình biết luôn là máy đang chạy vga gì nhé (ati x300 or intel 915gm).Dòng t43 bị lỗi này xử lý đơn giản,tuy nhiên nếu là máy chạy ati x300 thì hơi khó 1 chút vì 3 con chipset đều có gắn keo ngầm bên dưới.Cần tư vấn thêm xin lh mình nhé.
Thân!

binhkhang

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bạn vào bios tắt tính năng chông sốc của ổ cứng đi xem sao.Nếu vẫn bị như thế thì máy bị lỗi chipset cầu nam FBM bác ạ.Vị trí cụ thể của FBM là bên dưới Touchpad.Tiện đây bạn cho mình biết luôn là máy đang chạy vga gì nhé (ati x300 or intel 915gm).Dòng t43 bị lỗi này xử lý đơn giản,tuy nhiên nếu là máy chạy ati x300 thì hơi khó 1 chút vì 3 con chipset đều có gắn keo ngầm bên dưới.Cần tư vấn thêm xin lh mình nhé.
Thân!
Chào bác
Nghe bác tư vấn em thấy bác am hiểu về ibm nên muốn nhờ bác giúp em với
Em đang dùng con x41,em muốn thay wifi card nhưng khi lắp card mới vào thì nó báo lỗi 1802 từ dos,lắp lại card cũ thì chạy ngon lành.Có người nói với em là phải chạy lại bios,không biết có phải hay không?Bác có thể chỉ cho em cách khắc phục lỗi này không ạ.Thanks bác

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...