Anh em ai đã đi làm số định danh cá nhân mới chưa?

Các thớt khác của huuquynh

huuquynh

Staff member
GẮN KẾT
Nghe nói cái này thay cho việc quản lý bằng hộ khẩu. Nên phải làm lại mới CMND, và họ gọi luôn là mã số định danh cá nhân. Làm cái này có lâu không, các anh em đã làm rồi chia sẻ cho em với!!!???

lamminhhai

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Nó là thẻ Căn cước công dân. Y chang như CMND thôi bác. Tương lai dùng để thay hộ khẩu nhưng mà hiện tại thì chưa. Làm đâu mất 2 tuần thì phải ạ, y như làm CMND thôi.

lamminhhai

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Oài. Lâu thế cơ à. Vậy là phải đến lần 1 làm xong xuôi, đến hẹn lại đến lấy. Đúng là i chang làm CMND. Nghe nói đầu năm 2019 phải dùng cái mới rồi.
Hình như bây giờ cải cách hành chính mình đăng ký lịch online và gửi kết quả về nhà hay sao ý bác. Nếu muốn nhanh thì có dịch vụ. CMT cũ nếu còn hạn vẫn xài đến khi hết hạn đc mà bác. Chỉ ai có nhu cầu hoặc CMT hết hạn thì mới cần làm căn cước thôi.

huuquynh

Staff member
GẮN KẾT
CMT cũ nếu còn hạn vẫn xài đến khi hết hạn đc mà bác.
CMT cũ không có hạn sử dụng, nên vẫn dùng được. Nhưng thấy bên quản lý hành chính họ yêu cầu phải làm số định danh cá nhân, tổ dân phố đi kiểm tra cũng yêu cầu làm. Có thể là chạy đua theo tiến độ đã đăng ký với TT là đầu năm 2019 sẽ bỏ sổ hộ khẩu để quản lý bằng mã số định danh cá nhân này.

Việc sử dụng mã số định danh cá nhân chỉ là mở đầu cho một loạt các thứ sẽ được quản lý chặt hơn trong tương lai, đa phần liên quan đến việc thu thuế, phí, phạt.

huuquynh

Staff member
GẮN KẾT
Nhớ có lần ra ngân hàng, họ thấy chứng minh của mình loại cũ, mặc dù mới làm lại 2008. Nhưng họ cũng nhắc khéo là CMT cũ, anh nên đi làm lại cái mới. Đúng là các thủ tục vẫn còn hành là chính. Đúng thôi, vì nó cần có giai đoạn chuẩn bị trước khi chuẩn hóa và nhanh hơn.

lamminhhai

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bác ơi CMT cũ hạn sử dụng là 15 năm kể từ ngày cấp nhé bác. Người ta khuyên nên làm mới thì cũng tốt thôi, đằng nào chả phải làm. Em cứ cái gì mới làm là luôn, nhất là giấy tờ. Ngay cả sổ đỏ cũng làm lại hết dù giá trị như nhau. Đang chuyển đổi từ lạc hậu sang hiện đại và thu gọn về 1 mối nên cái này cũng chả phải hành là chính đâu bác, hành mấy cái khác giá trị cao cơ, như đất đai chả hạn.

vtsm

SinhRaLàĐểTỏaSáng
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
E làm năm trước rồi, căn cước công dân nhỏ nhẹ bền cầm đi cũng tiện, hơn là CMT, thời hạn căn cước họ cũng tính khác nữa, VD như CMT thì đổi 15 năm sau ngày cấp, nhưng thẻ CCCD thì như của E họ tính đến năm 40t là phải đi đổi ( k phụ thuộc vào việc cấp ngày nào - E làm năm 31t thì đến sinh nhật năm 2026 là phải đi đổi. ) có lẽ sau này lên chính phủ điện tử thì họ quản lý hết qua số này, hoặc như bé nhà E đợt đi làm khai sinh trên phường họ cũng đã cấp ngay mã số định danh cá nhân này rồi,

Heo Mập

Lười.
GẮN KẾT
E làm năm trước rồi, căn cước công dân nhỏ nhẹ bền cầm đi cũng tiện, hơn là CMT, thời hạn căn cước họ cũng tính khác nữa, VD như CMT thì đổi 15 năm sau ngày cấp, nhưng thẻ CCCD thì như của E họ tính đến năm 40t là phải đi đổi ( k phụ thuộc vào việc cấp ngày nào - E làm năm 31t thì đến sinh nhật năm 2026 là phải đi đổi. ) có lẽ sau này lên chính phủ điện tử thì họ quản lý hết qua số này, hoặc như bé nhà E đợt đi làm khai sinh trên phường họ cũng đã cấp ngay mã số định danh cá nhân này rồi,

Ủa sao bé nhà e làm năm ngoái không thấy cấp nhỉ, hay mới thử nghiệm ở một số nơi ạ.

Sent from my iPhone using Tapatalk

vtsm

SinhRaLàĐểTỏaSáng
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Ủa sao bé nhà e làm năm ngoái không thấy cấp nhỉ, hay mới thử nghiệm ở một số nơi ạ.

Sent from my iPhone using Tapatalk
Bác ở đâu ạ :D E thì ở HN, E làm khai sinh ở Hoàng Mai, HN, trên giấy khai sinh E thấy có thêm dòng Số định danh cá nhân bác ạ :D, E làm khai sinh ngày 1/12/2016.

Bài viết cần bạn xem thêm

áp dụng được cho nhiều mục đích cho tương lai, hy vọng thế mới ảo sẽ được triển khai,