Anh em vào tham khảo ống kính máy ảnh cho vui...

Các thớt khác của Lam Sơn

Lam Sơn

Super Moderators
Ngày nay ống kính của các hãng thường có màu viền ống kính để dễ phân biệt đẳng cấp, tính năng... Nhưng nói chung thì các ống kính mới xịn đều có màu viền nhất định:
- Nikon có viền vàng (ống xịn)
- Tokina viền vàng (xịn) và đỏ (rẻ tiền)
- Canon viền đỏ (ống L xịn)

Bây giờ chúng ta nói về ống kính L của Canon, câu hỏi được đặt ra kỳ này:

1. Chữ L được viết tắt từ chữ gì? Ý nghĩa?
2. Có bao nhiêu loại ống kính L đang lưu hành tại Việt nam (ước chừng thôi :))), nếu có thể hãy nêu tên cụ thể.
3. Các ống L góc rộng và tầm trung của Canon thường có mầu đen trong khi các ống tele lại có màu trắng? Tại sao?

Canon EF 70-200mm f/2.8 USM L IS

Xin mời các bạn.... =D>

nghiemhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Máy ảnh của em Nikon đàng hoàng, ống Nikkor, chả có viền vàng gì hết nhưng chắc chắn xịn luôn, mua tận nhà máy Nikon ở Thái.

More: hình như ko có ống Nikon mà chỉ có Nikkor thôi

Hassler

Mót lười
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em dùng Nikon nhưng cũng biết L = Luxury ạ

huybank

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nếu dân Canon chỉ nên mua 3 lên fix sau, đây được xem là 3 con len huyền thoại của Canon là : 35F1.4 L, 85F1.2L và 135 F2.0
Nếi Nikon thì cứ chọn ống viền vàng mà lụm : 3 zoom huyền thoại của Nikon dành cho FF là 14-24 F2.8 Nano, 24-70 F2.8 Nano và 70-200 F2.8 nano ( vừa mới ra lò )

phuonglq

Kiwi
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Ống L của Canon thì nhiều lắm hehe! Tele của Canon thì em không biết, nhưng tele của Nikon thì có loại có 2 màu đen và trắng (AFS 80-200 f2.8)

ATiger

тигры
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Ơ ..ơ sao dạo này các anh già bên mình cũng máu me sang vụ này à :)).

Len L thì cái gì cũng cao, từ giá, chất lượng, lẫn độ bền ... nhưng em thấy dùng máy hay ống nào cũng ko quan trọng bằng kỹ năng và cái đầu nhạy bén ... ống kit cũng có thể cho ra những ảnh hay ho nếu biết tận dụng hết khả năng của em nó ^^.

VD: em chụp = 18-55 IS USM

Và khi dùng 17-40 L

Tất nhiên, nước ảnh và độ sắc của L hơn kit nhưng cũng không quá nhiều nếu khéo trong phần hậu kỳ 1 chút :p

Phuongprofstic

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Ống Tele màu trắng cho đỡ nóng ống khi chụp ngoài trời,..

KO có DSLR nhưng cứ trả lời bừa một fát
(Đáng ra fải là màu bạc cho fản quang nhưng như thế em nghĩ các bác fó nháy ko tập trung đc ,... :))

Lam Sơn

Super Moderators
em dùng Nikon nhưng cũng biết L = Luxury ạ
Hoàn toàn chính xác =D>

Ống Tele màu trắng cho đỡ nóng ống khi chụp ngoài trời,..
Bạn trả lời gần đúng nhưng tại sao? Vì ống kính dễ nóng cũng có lý nhưng tại sao người ta vẫn làm thân máy màu đen ??? Thân máy nhiều khi còn nhạy cảm với nhiệt độ hơn cả ống kính ấy chứ! Thân máy nhiều bộ phận điện tử mỏng manh hơn ống kính nhiều :D

Romano

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Nếu dân Canon chỉ nên mua 3 lên fix sau, đây được xem là 3 con len huyền thoại của Canon là : 35F1.4 L, 85F1.2L và 135 F2.0
Nếi Nikon thì cứ chọn ống viền vàng mà lụm : 3 zoom huyền thoại của Nikon dành cho FF là 14-24 F2.8 Nano, 24-70 F2.8 Nano và 70-200 F2.8 nano ( vừa mới ra lò )

Nghe đồn bác Phuongql đang định sắm 3 em này nè kekekeke

ATiger

тигры
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
...

"Trong nhiếp ảnh, nếu mục đích của bạn đến với nhiếp ảnh vì muốn chụp ra một sản phẩm nghệ thuật đẹp (khác với bạn muốn sưu tầm máy ảnh), thì bạn phải nhớ những điểm sau:

3.1 Để có một sản phẩm đẹp bạn phải hội đủ ba điều kiện

(a) máy đủ tốt đến mức bạn cần chụp tấm ảnh đó. Đủ tốt không có nghĩa là máy phải đắt tiền nhất mà nó phụ thuôc vào yêu cầu dụng cụ bạn có đến mức bạn đủ chụp một sản phẩm đẹp.

(b) kỹ năng tốt; và

(c) kinh nghiệm tốt.

3.2 Nếu như bạn thiếu một (trong ba) yếu tố ở trên, và bạn đi mua một body thật đắt tiền, nó không giúp gì cho bạn. Ngược lại, nó là sự lãng phí tiền bạc của bạn. Nếu bạn giàu có, bạn là người sử dụng tiền của bạn không thông minh. Một người có khả năng tự mình kiếm nhiều tiền phải là người thông minh và biết chi tiêu đúng lúc.

3.3 Vì lẽ đó, bạn đừng bao giờ nghĩ rằng bạn phải mua một máy ảnh thật đắt tiền thì bạn mới có thể chụp ảnh đẹp."

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...