Back up Window XP

Các thớt khác của ASAP
20 Tháng mười hai 2007 lúc 12:05
Anh ra các cửa hàng bán đĩa mềm vi tính mua một đĩa Hiren's Boot (8.4 chẳng hạn hoặc cao hơn). Các bước thực hiện:

- Tạo chỗ chứa Hệ điều hành cần sao lưu.

Thí dụ anh muốn lưu nó vào ổ D. Từ màn hình desktop bấm vào My Computer \ Mỡ ổ D \ Ở thanh công cụ phía trên góc trái chọn File \ New \ Folde \ chọn rename và đặt tên là "Bản sao đừng xóa".

- Cho đĩa CD vào ổ đĩa, bấm nút Restart. Chờ vài giây sau khi máy boot tới phần CD anh sẽ thấy 2 dòng là "start windows" và "start boot cd". Anh chọn start boot cd --> \ Enter. Thấy menu của hiren's boot:

Nếu nó có hỏi delete swap file thì trả lời Yes và trả lời tiếp ổ dĩa cần tạo file ảnh (C: chẳng hạn). Nếu không anh có thể trả lời NO và vô làm việc bình thường. Màn hình ghost sau khi load xong hiện lên thế này:

Nếu anh chọn tạo file ảnh thì chương trình sẽ yêu cầu chọn ổ dĩa --> chọn phân vùng cần tạo file ảnh --> chọn chỗ lưu file ảnh.

Hình trên là chọn phân vùng.

Chọn tiếp chỗ lưu file ảnh:

Chọn mức độ nén file
Sau khi hoàn thành công đoạn này anh đã có 1 file ảnh của Ghost để có thể phục hồi khi gặp sự cố.
Sau đây là cách phục hồi khi gặp sự cố:
anh lựa chọn from image như trong hình dưới:

Kế tiếp anh tìm tới chỗ chứa file ảnh lần trước tạo (cứ như mở văn bản á)-->chọn ổ dĩa -->phân vùng để bung file ra (dĩ nhiên là phân vùng lần trước chúng ta ghost rồi)
Chương trình bắt đầu chạy và nó nhắc chúng ta rằng nó sẽ làm mất hết dữ liệu trên phân vùng dc phục hồi.

Anh chọn yes và đợi đến khi xong -->chọn reboot là máy đã về trang thái lúc sao lưu rồi.

Tôi không chuyên nên diễn giải có hơi lượm thượm nhưng rất mong sẽ gửi đến anh những thông tin tốt nhất. Chúc thành công

tung2403

Thích du lịch bụi
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng mười hai 2007 lúc 22:27
Bác Lam Sơn hướng dẫn thế thì anh em còn gì để nói nữa đâu. Nhưng mình vẫn thích dùng Arcronis True Image hơn. Không biết tại sao, nhưng có lẽ do restore nhanh hơn Ghost hay sao ý?

21 Tháng mười hai 2007 lúc 11:09
Tui cũng dùng Norton ghost, nhưng trong quá trình bung ghost thì gặp lỗi "file corupted" (câu dài ngoẳng mà chỉ nhớ được như thế), thế là HDH đi tong cũng may trước đó đã ghost 2 file khác nhau nên ko vấn đề gì (may mắn là file này ko bị "corupted") mặc dù ko được đầy đủ và như ý. Sau này tui cũng tạo thêm file ghost đầy đủ khác nhưng vẫn bị như vậy, bác nào biết lỗi này thì cho tui hay với

luckit

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng một 2008 lúc 10:29
Tui cũng dùng Norton ghost, nhưng trong quá trình bung ghost thì gặp lỗi "file corupted" (câu dài ngoẳng mà chỉ nhớ được như thế), thế là HDH đi tong cũng may trước đó đã ghost 2 file khác nhau nên ko vấn đề gì (may mắn là file này ko bị "corupted") mặc dù ko được đầy đủ và như ý. Sau này tui cũng tạo thêm file ghost đầy đủ khác nhưng vẫn bị như vậy, bác nào biết lỗi này thì cho tui hay với
Ghost để phòng khi bất trắc nhưng bản thân file *.GHO cũng chỉ là 1 file bình thường nên cũng có thể bị lỗi ( hư file hoặc do virus ) nên khi tạo file Ghost nên để riêng 1 chổ và hạn chế tác động đến nó. Trường hợp của bạn tôi nghĩ có thể do đĩa Hiren Boot có vấn đề nên thay đĩa khác để Ghost lại thử. Chúc bạn may mắn.

Bài viết cần bạn xem thêm

Google đang triển khai bản cập nhật liên quan đến việc vuốt từ bên trái và nhấn vào tùy chọn Messages để mở ra một số khả năng mới.

Theo đó, thay vì phải thực hiện một cuộc gọi đến cửa hàng kiểm tra và xem liệu ở đó có ...
Lazada Vietnam Master card on Monday