Bài của học sinh lớp bốn - bố chịu không giải đáp được - help!

Các thớt khác của binmsc

binmsc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Con tôi đang học lớp bốn, có một bài tập, nguyên văn như sau: "Cho biết tháng 2 của một năm nào đó có 3 ngày chủ nhật đều là ngày lẻ? Hỏi năm đó là năm nhuận hay không?". Tệ quá, bố chịu chẳng giải đáp được, nhờ các bác giúp đỡ. Cảm ơn nhiều.

ducleminh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Oái, tháng 2 nếu 28 ngày chỉ có thể max là 4 chủ nhật và 4 thì sẽ có 2 chủ nhật chẵn và 2 chủ nhật lẻ. Còn nếu 29 có max 5 chủ nhật thì mới có thể có 3 lẻ 2 chẵn được -> đó là năm nhuận.

Bài này còn đơn giản đấy, trước con mình còn bị nhiều bài khoai hơn nhiều.

Big_Win

NHẬP HỘI
Con tôi đang học lớp bốn, có một bài tập, nguyên văn như sau: "Cho biết tháng 2 của một năm nào đó có 3 ngày chủ nhật đều là ngày lẻ? Hỏi năm đó là năm nhuận hay không?". Tệ quá, bố chịu chẳng giải đáp được, nhờ các bác giúp đỡ. Cảm ơn nhiều.

Sẽ là năm nhuận.
Lý do:để có 3 CN là ngày lẻ thì tháng phải có 05 CN -> tháng phải có ít nhất 29 ngày để có 05 CN (ngày CN đầu tiên là ngày 01, ngày CN cuối của tháng là ngày 29)

nghiemhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nhuận cầm chắc. Một ngày là lẻ thì 14 ngày sau mới lẻ tiếp. Vì vậy đáp án là:

Ngày 1.15.29

Còn nếu từ ngày 3 trở đi thì sẽ ko đủ 3 lần lẻ là CN, cụ thể là: 3.17 (hí, ko có ngày 31)

nghiemhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đang tìm..... :D

Từ năm 1800 -> 2009 không có tháng 2 nào có 3 ngày Chủ Nhật cả. Chỉ có 4 hoặc 5 Chủ Nhật thôi. Sẽ có thông tin tiếp tục trong giây lát.

Lạc đề bác ơi, người ta chỉ cần 3 CN là lẻ thôi, còn tháng đó bác có 15 chủ nhật cũng được

Lam Sơn

Super Moderators
Lạc đề bác ơi, người ta chỉ cần 3 CN là lẻ thôi, còn tháng đó bác có 15 chủ nhật cũng được

Gần nhất thì có đây (Chu kỳ 28 năm tháng 2 sẽ có 3 Chủ Nhật ngày lẻ) :))

nghiemhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Gần nhất thì có đây :))

người ta cần câu trả lời là có chắc chắn NHUẬN hay không. Trả lời chắc như đinh đóng cột (mất mũ) là được rồi. Bác lôi cái này ra làm gì?

Lam Sơn

Super Moderators
người ta cần câu trả lời là có chắc chắn NHUẬN hay không. Trả lời chắc như đinh đóng cột (mất mũ) là được rồi. Bác lôi cái này ra làm gì?

Câu hỏi gồm 2 phần:

1. Cho biết tháng 2 của một năm nào đó có 3 ngày chủ nhật đều là ngày lẻ? Đã có giải đáp.

2. Hỏi năm đó là năm nhuận hay không? Dành phần này cho anh nghiemhung =))

Năm 2004 là năm nhuận tính theo dương lịch và cả theo âm lịch. Theo dương lịch nhuận ngày, còn theo âm lịch thì nhuận tháng. Các nhà khoa học cho biết nếu hai số cuối của năm dương lịch chia hết cho 4 thì năm đó là năm nhuận.
http://www.vnexpress.net/GL/Khoa-hoc/2004/01/3B9CEECC/
Năm nhuận là năm:
- Theo dương lịch, chứa một ngày dôi ra: Tháng Hai sẽ có 29 ngày thay vì 28 ngày.
- Theo âm-dương lịch, chứa tháng thứ 13: Có 2 tháng trùng nhau, thí dụ 2 tháng Năm.

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...