Bạn có Lời khuyên nào dành cho người mới xài Laptop?

Các thớt khác của Yujin
27 Tháng mười một 2007 lúc 13:39
Thông tin hiện đại, kỹ thuật ngày càng tân tiến. Để có thể tiện lợi, nhanh chóng trong công việc thì chuyện tậu 1 cái laptop trong mỗi chúng ta, là chuyện không có gì khó.Nhưng chuyện bảo quản, cách thức sử dụng. Đó là một vấn đề cũng phúc tạp. Như bên box khác, có hẵn vài chục lời khuyên dành cho những người mới xài PDA. Bác nào có kinh nghiệm dành cho dân mới xài laptop truyền đạt cho anh em nhà mình vớí.
(Sẵn tiện, tôi muốn hỏi, Laptop Compaq V3320 mới, thì pin xài khoảng bao lâu mới hết, cách thức nhận diện khi xạc pin, và khi pin đầy, chúng ta có nên dán màn hình hay không...)
Anh em co kinh nghiệm, Mong được truyền đạt.;)
Cám ơn

gateway

Neompx
MÁY HỎNG
GẮN KẾT
27 Tháng mười một 2007 lúc 14:01
kinh nghiệm thì thật ra có nhiều lắm, mõi ngươif mỗi kiểu cả anh ơi,

nhưng với em thì về dùng lap bình thường như desktop thôi,

cứ dùng hết pin rồi gắn adpater vô

nhiều người cứ bảo em, rút pin ra dùng adapter nếu dùng 1 chỗ lâu, nhưng em nghĩ nêu như lỡ bị mất điện hoài thì sao, lúc đó cục pin giá tầm 100$ là cao nhất, liệu nó có đáng giá bằng những data mà mình đang làm bị mất do mất điện ko ? em chọn data của em, pin chai có thể mua pin khác

@ con V3000 mà anh nói, pin 6 cell dùng ở điều kiện bình thường, net nhạc, văn bản với độ sáng 60% thì pin khoảng 2 giờ

27 Tháng mười một 2007 lúc 14:02
Kinh nghiệm của tớ cũng cho con V3433 là cứ cắm điện xài tẹt ga, game rồi online cả ngày liên tục trong vòng mấy tháng đầu đi sẽ phát hiện máy có vấn đề gì không mà còn bảo hành. Còn ko vấn đề gì thì máy ngon rồi lúc đấy hãy bảo quản như kiểu sạc xả pin định kỳ theo như một số topic khác

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng mười một 2007 lúc 23:38
Thông tin hiện đại, kỹ thuật ngày càng tân tiến. Để có thể tiện lợi, nhanh chóng trong công việc thì chuyện tậu 1 cái laptop trong mỗi chúng ta, là chuyện không có gì khó.Nhưng chuyện bảo quản, cách thức sử dụng. Đó là một vấn đề cũng phúc tạp. Như bên box khác, có hẵn vài chục lời khuyên dành cho những người mới xài PDA. Bác nào có kinh nghiệm dành cho dân mới xài laptop truyền đạt cho anh em nhà mình vớí.
(Sẵn tiện, tôi muốn hỏi, Laptop Compaq V3320 mới, thì pin xài khoảng bao lâu mới hết, cách thức nhận diện khi xạc pin, và khi pin đầy, chúng ta có nên dán màn hình hay không...)
Anh em co kinh nghiệm, Mong được truyền đạt.;)
Cám ơn
Có vô số kinh nghiệm mà một người dùng laptop lâu năm có thể rút ra.
Em chưa dám gọi là nhiều, nhưng cũng có thể chia xẻ với bác

1. Việc đầu tiên mà một người dùng máy tính nên làm(mà họ thường bỏ qua) đó là đọc kỹ tài liệu kèm theo máy,các khuyến cáo của nhà sản xuất.
2. Nếu không tuân thủ điều 1(ngoại ngữ thường là rào cản cho việc thực hiện điều 1), bác vui lòng chú ý một số kinh nghiệm sau :

a. Điều gây tổn hại trực tiếp đến máy khi sử dụng bao gồm các nguy cơ về điện , nước , nhiệt độ. Điện thì chú ý điện áp(cái này không đáng lo như máy bàn), tránh nước lọt vào máy ( cái này thì ai cũng bít). Và cái này dễ mắc lỗi nhất là tản nhiệt. Bác để ý bên dưới, hoặc bên sườn, hoặc cả hai có bố trí những khe nhỏ. Đó là lỗ thoát khí nóng tỏa ra từ trong máy.Tuyệt đối không che, bịt những khe này. Sai lầm thường gặp nhất là đặt laptop lên đệm và sử dụng (xem phim chẳng hạn). Hậu quả là máy nóng dần lên. Đầu tiên hy sinh vài con tụ, rồi sau đó là chip ,rồi main...

b. Các nguy cơ khác ít gặp hơn nhưng cũng khá phổ biến là đóng mở màn hình quá nhiều, quá mạnh làm hư hỏng cáp màn hình, bản lề.Chú ý khi mở màn hình, góc tạo bởi màn hình và thân máy phải >90 độ và < 120 độ.

c. Việc sử dụng bàn phím, chuột cảm ứng quá nhiều cũng gây nên hư hỏng, thậm chí với những người có thói quen gõ mạnh tay còn có thể gây tổn hại đến các bộ phận nằm bên dưới bàn phím, chuột cảm ứng.

d. Thường xuyên hút bụi, lau chùi cho laptop.

e. Tránh tỳ tay lên máy khi sử dụng.Không đặt vật nặng đè lên máy.

f. Khi sử dụng, không nên đồng thời vừa sạc pin vừa làm việc. Như vậy pin sẽ chóng bị chai, còn sạc thì sẽ rất nóng.Có 2 trường phái xử lý một là rút pin ra và chỉ dùng nguồn, hai là dùng pin, khi nào hết thì sạc, sạc đầy mới xử dụng và rút nguồn ra.

g. Nên dán tấm bảo vệ màn hình và nilon bọc máy để tránh bị xước xát khi dùng, nếu bị xước mình bóc ra dán lại là như mới.

3. Điều mấu chốt nhất dành cho người xài laptop mà không phải ai cũng ý thức được (cái này không có trong khuyến cáo đâu nhé). Đó là mua laptop làm gì. Ưu thế của laptop nằm ở khả năng di động chứ không thể cạnh tranh với desktop về giá cả cũng như hiệu năng. Nhược điểm chí mạng của laptop là khả năng nâng cấp thấp và việc thay thế, sửa chữa là khó khăn.

4. Đừng chạy theo mốt, bác nên cân nhắc kỹ công việc trước khi quyết đính sắm cho mình một con laptop. Và nếu quả thật công việc đòi hỏi, thi do dự gì nữa. Cứ dùng đi, lên hh nhiều, rồi sẽ có kinh nghiệm hết.

Hi,múa rìu qua mắt các bác. Mong các bác bỏ qua.

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
28 Tháng mười một 2007 lúc 00:17
nhiều người cứ bảo em, rút pin ra dùng adapter nếu dùng 1 chỗ lâu, nhưng em nghĩ nêu như lỡ bị mất điện hoài thì sao, lúc đó cục pin giá tầm 100$ là cao nhất, liệu nó có đáng giá bằng những data mà mình đang làm bị mất do mất điện ko ? em chọn data của em, pin chai có thể mua pin khác
Nói đến vấn đề điện đóm chập chờn, thì em nghĩ bây h đã khác xưa rồi (ít nhất là khu vực thành phố) :D ko dễ mất điện giữa chừng nữa nên vấn đề này ít ai phải lo ngại.

Nếu là em thì em vẫn chọn cách : rút hẳn pin ra (sau khi đã fully-charged) nếu sử dụng máy cố định ở 1 vị trí trong khoảng thời gian dài, cục pin 100$ nhưng em cũng xót tiền lắm :D với cả pin đó làm sao tốt bằng pin zin được ^^

e. Tránh tỳ tay lên máy khi sử dụng.Không đặt vật nặng đè lên máy.
Xin được nói thêm vào ý này của bác : Theo kinh nghiệm của nhiều người dùng laptop cho thấy, 1 việc rất cần thiết là nên tìm (hoặc mua) 1 miếng dán nào đó (màu mè, hình ảnh, chữ kiểu cọ ... hay đơn giản chỉ là 1 miếng decal trong suốt) để dán lên 2 vị trí mà tay người sử dụng hay đặt lên. Bởi vì 2 chỗ này sau 1 thời gian dài, dù có tì tay mạnh hay ko, ít nhiều nó cũng sẽ tạo nên 1 vết ố, hoặc đại loại như thế ... rất là gớm :D

aragon

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng mười một 2007 lúc 03:06
Dán lên chỗ tỳ tay liệu lúc màn hình đóng xuống có vị vướng không ạ ?
Dòng máy màu đen thì chẳng lo chỗ tỳ tay bị ố đâu , nhưng chỗ đấy mà bị ép nhiều dễ( kiểu như bị ấn mạnh hay bê 1 bên ) sinh hỏng mạch điện bên trong.
Theo em khi đặt máy xuống nên đặt nhẹ nhàng , nhiều bác em thấy đặt cứ như quăng quyển sách , ghê hết cả người.
Tránh xa ly, cốc , tô phở mì cháo hay mắm tôm !! ít nhất là nửa mét , nếu có quơ tay làm đổ thì còn có thời gian mà bê cái máy lên.
Nếu không dùng nữa thì nên tắt máy , vì để máy hoạt động liên tục cũng ảnh hưởng tới tuổi thọ của các phụ kiện bên trong.
...
Kinh nghiệm vàng của em chỉ bó lại trong 1 câu :
Luôn dùng máy còn bảo hành .
Nếu máy sắp hết bảo hành là em cho đi luôn , mua con mới .
Thứ nhất là lại còn bảo hành nên dùng vô cùng thoải mái , thứ hai là lại được dùng máy mới , sướng.Tất nhiên là phải bù thêm chút ít nhưng tính ra nếu lỡ có bị hỏng cũng phải bỏ từng ấy tiền ra sửa.

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng mười một 2007 lúc 09:23
Kinh nghiệm vàng của em chỉ bó lại trong 1 câu :
Luôn dùng máy còn bảo hành .
Nếu máy sắp hết bảo hành là em cho đi luôn , mua con mới .
Thứ nhất là lại còn bảo hành nên dùng vô cùng thoải mái , thứ hai là lại được dùng máy mới , sướng.Tất nhiên là phải bù thêm chút ít nhưng tính ra nếu lỡ có bị hỏng cũng phải bỏ từng ấy tiền ra sửa.
Nghe cũng chi lý phết đấy bác ạ:D
Còn vụ dán để tránh bị ố màu thì em khẳng định là màu đen cũng bị đó. Dùng nhiều, về sau những miếng nhựa màu đen sẽ bị bạc dần (do tác dụng của mồ hôi và sự cọ sát với tay người - làm phần nhựa này bị mài mòn không đều). Tạo thành một vùng tròn tròn trông khác hẳn với vỏ máy.
Bác cứ đi dán nilon toàn bộ thân máy,sẽ không lo vụ này nữa. Dán lynon còn giúp máy giảm được ít nhiều sứt sát khi va chạm nữa.
Còn vụ tỏa nhiệt khi dán nylon thì không lo. Vỏ máy không phải là nơi thoát nhiệt chính. Thiết kết trong máy có các lối thoát nhiệt đưa ra khe tản nhiệt (kiểu như ống khói). Các bác bịt khe này vào thì mới sợ. Chứ dán thêm ít nilon mỏng dính thì sợ quái gì.

28 Tháng mười một 2007 lúc 10:50
@ aha: kinh nghiệm của bạn thật có ích và rất chi tiết, cám ơn bạn đã chia sẻ
nhân đây xin hỏi : tấm dán bảo vệ màn hình laptop chính là tấm dán màn hình gương phải không? muốn dán thì chọn loại nào cho tốt (nhìn sáng, rõ, không chói, bền)? và ở hà nội thì nên đến chỗ nào dán tốt? giá cả?
hỏi nhiều như vậy vì chẳng biết gì cả, vả lại cưng lap còn hơn cả bồ già, mong bạn thông cảm và nhiệt tình giúp, thanks nhìu

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng mười một 2007 lúc 11:27
Tấm dán màn hình thì có 2 loại gương và không gương. Giá của nó tầm 200k trở xuống tùy theo kích thước màn hình. Dán màn hình rất dễ (cực dễ luồn). Nhưng phải biết cách.
Các lỗi hay gặp khi dán màn hình : bọt khí và dán lệch.
Cách xử lý như sau : Đầu tiên lau sạch màn hình. Ướm tấm dán vào màn hình cho khít. sau đó cứ đặt nguyên nó như thế, bóc miếng dán theo chiều ngang (phần nào chưa bóc cứ để nguyên như thế nhé). Miếng dán này là nhờ tĩnh điện,bác cứ bóc từ từ cho nó tự hút xuống mặt màn hình. Chỉ cần chú ý căn chỉnh cho khít nhé. Điều cốt yếu : để cho miếng dán tự dính vào màn hình chứ dừng miết. Khi đem ra hàng dán, thợ không biết cứ tưởng miết như dán decal, đảm bảo 100% là có bọt.
Dán decal (dán nilon) thì em khuyên bác nên ra hàng.Bất kỳ cửa hàng sửa chữa xe máy, điện thoại, trang trí ô tô nào cũng có thể phục vụ bác. Nhưng tốt nhất đừng ra hàng điện thoại. Bọn này quen thói dán điện thoại bé tí. Nhìn laptop toàn hét giá trên trời. Như em dán cho Acer 15"4 thì hết có 25k thôi (nhớ mặc cả giá trước) vì dán cho laptop rất dễ so với điện thoại, chỉ có tốn decal hơn thôi.À, mà em dán 25k là ở HP bác nhé. HN có lẽ sẽ đắt hơn.

Thế còn vụ lau chùi máy xách tay như thế nào thì bác đã nắm được chưa nhỉ? Bác có cần hướng dẫn thêm không?

Bài viết cần bạn xem thêm

Google đang triển khai bản cập nhật liên quan đến việc vuốt từ bên trái và nhấn vào tùy chọn Messages để mở ra một số khả năng mới.

Theo đó, thay vì phải thực hiện một cuộc gọi đến cửa hàng kiểm tra và xem liệu ở đó có ...
Lazada Vietnam Master card on Monday