“Bật mí” những tính năng hấp dẫn của iPad Pro

Các thớt khác của Lam Sơn

quangthegtvtk49

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
cá nhân vẫn thấy ipad air 2 là chiếc ipad tốt và hoàn thiện nhất. ipad pro màn hình quá to, bất tiện khi di chuyển.

VU HEO

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hôm trước ngồi trên máy bay Qatar, anh chàng tàu khựa vác cái iPad pro ra xoay mãi một hồi không biết dựa vào đâu để đọc vì nó quá to. Chút nhìn sang thấy cu cậu ngủ khì. Mình thì vẫn gõ đều trên cái Air 2
Mà mình hỏi thật, bảo làm việc trên cái ipad thì làm việc gì nhỉ. Mình loay hoay với mấy file Excel, chẳng khi nào mở được, mở được thì chỉ đọc, chỉnh sửa quá mất thời gian. Khg biết ipad pro cải thiện điều này chưa

Sent from my LG-F800K using Tapatalk

VU HEO

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tại vì có một số lớn người dùng ipad để "làm việc" thì em mới thắc mắc công việc của họ làm những gì mà không đụng tới Word, Excel.
Trước đây, em dùng cái SS Note Pro 12 inch. Công việc với nó thật sự không thua gì cái laptop. Trao đổi file với Server chạy Windows, định dạng Word với Excel đưa qua máy tính y hệt, không bị thay đổi gì. Cổng kết nối của nó là USB 3.0 nên chỉ với cái adaptor, em có thể dùng nó để config router, PABX, CCTV... ngon ơ. Chỉ có đều đặt trưng của SS là lag. Một buổi làm việc bằng Skype nó rớt cũng 5-7 lần, coi Youtube bằng mạng cáp đồng (hồi đó chỉ có công ty lớn mới có LeaseLine với Cáp quang) nó đứng hoài. Thêm nữa máy có độ phân giải cao nhưng xem hình nó không có đẹp. Phụ kiện bên thứ 3 làm cho nó cũng có chất lượng tồi. Mua cái bàn phím fix với nó của Logitech tại cửa hàng của hãng ở HK, gõ được thời gian là nản bán luôn máy.
Chuyển qua iPad, ngoài cái đẹp: màn đẹp, máy đẹp, lướt web "đẹp như mơ" thấy nhiều trở ngại. Hông có FileManager, khắc phục được bằng Documents nhưng cũng rất nhì nhằng mới mở được file Word để chỉnh sửa. Để làm việc với bảng tính có dung lượng khá chút thì ... mua luôn con Nook HD+ cổ lỗ. Khổ nỗi, nhận email từ ipad rồi chuyển file qua Nook bằng cách gì, khóc hận vụ này. Cách duy nhất là mua cái USB hỗ trợ iOS, đắt lòi. Nhưng cái gì làm cho nó cũng ngon từ phần cứng tới phần mềm. Phần mềm thì khỏi nói vì phụ thuộc rất nhiều vào OS. Phần cứng thì cũng là Logitech nhưng 2 cái bàn phím theo máy iPad và iPad mini em đang có, chất lượng phải nói là cao, so với cái làm cho Android là một trời một vực. Độ phản hồi, hành trình phím, khoảng cách giữa các phím... tất cả đều hợp lý, thậm chí còn gõ tốt hơn cả cái HP Envy em đang xài. Đây là lý do em vẫn gõ trên iPad đến nay dù gõ xong phải làm vô số thứ lằng nhằng dây điện mới dùng cái file đó được mà vẫn thích gõ trên iPad hơn. Khổ là vậy

quangthegtvtk49

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Ipad để chỉnh sửa sửa sơ sơ đc. văn bản thì đùng gõ tốt thôi chứ để sử dụng exel thì chưa ăn đc win.

Riofan

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Ipad để chỉnh sửa sửa sơ sơ đc. văn bản thì đùng gõ tốt thôi chứ để sử dụng exel thì chưa ăn đc win.
Exel mà mấy file nặng cỡ chục ngàn dòng là đơ luôn. Nói chung là vẫn chỉ chủ yếu dùng để giải trí thôi, chứ nếu làm việc thì surface. Em đã mua em pro và sau đó đổi xuống em ipad 2017.
// Mà màn hình ipad 2017 em cảm thấy xấu hơn ipad air nhiều vậy?

Bài viết cần bạn xem thêm

Chào các Mod quản lý và bác @lam Son!
Bài viết hỏi này, mình là nick Bitis06:

Xin phiền các Mod cho mình được hỏi chút thông tin, nhằm ngõ hầu minh bạch sự việc, rất mong nhận được sự hồi đáp, công minh của các Mod ạ:

1.Nick B ...