Bị con virus shutdown máy sau 1 phút - xin giúp!!!

Các thớt khác của thien

thien

GÂY DỰNG
Máy tôi dạo này bị con virus này hoành hành. Mới cài lại máy vào mạng chút xíu vẫn bị, không biết nó núp đâu đó. Lâu lâu nó còn shutdown máy đột ngột. Tình trạng này mới trở lại mới chừng 1 tháng nay. Nhớ con virus này có từ lâu rồi bây giờ tool diệt nó không còn nữa. Bạn nào có xin giúp. Có điều lạ là cài lại windows rồi chưa sử dụng internet nhiều, chỉ mới vào trang của MS update mà vẫn dính con này. Điên người quá. email ngxthien24@yahoo.com
Cám ơn nhiều.

kitara

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
khi nào nó hiện ra,bác vào run gõ "shutdown -a" ko có dấu ngoặc kép nhé :D, thế là xong :D

vdzungsu

Tiểu thương gia
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
khi nào nó hiện ra,bác vào run gõ "shutdown -a" ko có dấu ngoặc kép nhé :D, thế là xong :D

Thế cứ mỗi lần nó hiện ra thì lại phải làm như thế hả bác :-/

kitara

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
không, chỉ lần đầu và duy nhất thôi, từ sau nó ko hiện ra nữa đâu bác :D

vanvu

GÂY DỰNG
Em bị dính con virus này mấy ngày nay, sao diệt kg dc nhỉ? biết lúc nào hiện ra mà bấm: shutdown -a?

Lam Sơn

Super Moderators
Máy của bạn đã bị nhiễm virus Blast, ngoài tên này ra nó còn có các tên khác như: MSBlast, Poza, Blaster, W32/Msblast, Lovesun, Lovesan. Tôi nhớ không rõ lắm, hình như nó xuất hiện khoảng năm 2000 hay 2002 gì đó. File của nó là msblast.exe trong thư mục WINNT\system32 hoặc WINDOWS\system32.

Nguyên nhân bị nhiễm: Kết nối Intrenet (không phải máy nào kết nối Internet cũng bị nhiễm).

Triệu chứng: Khi kết nối mạng nó hiện ra thông báo sẽ shutdown máy trong vòng một phút và thời gian sẽ đếm ngược. 60.. 59.. 58...

Điều trị:

Bước 1:
- Ngắt kết nối mạng.
- Click vào nút Start
- Click vào chữ Run
- Gõ lệnh: shutdown -a và tiếp theo là Enter.

Bước 2:
Nhấn Ctrl-Shift-ESC, Task Manager của Windows hiện lên, chọn tab Processes, kiếm file có tên msblast.exe, click vào nó rồi click nút End Task. Sau khi nó biến khỏi Task Manager, bạn vào thư mục system32 trong thư mục Windows (hoặc Winnt) để xóa file msblast.exe này đi.

Nếu vào đây tìm thấy "nó" rồi nhưng Delete không được do Windows bảo rằng "Không được xóa nó" bạn cũng không nên lo lắng. Search Google tải phần mềm miễn phí Unlock Assistant về gỡ một phát là lên đường, hoàn toàn không ảnh hưởng đến hệ điều hành.

Bước 3:
Sau khi xóa xong bạn khởi động lại máy xem như tạm ổn, nếu kỹ hơn và nếu bạn đang dùng Win XP hãy vào đây tải file này về chạy để Fix lỗi, cuối cùng vẫn là thao tác rất cần thiết: Khởi động lại máy.
http://www.microsoft.com/downloads/...6C-C5B6-44AC-9532-3DE40F69C074&displaylang=en

Thân chào và chúc thành công.

airport

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đinh vào comments thì bác Lam Sơn đã có bài hướng dẫn quá chi tiết để xử lý con virus này. Tôi cũng đã từng dính phải nó, lúc đầu cực kỳ khó chịu vì nó luôn luôn shutdown máy của mình vào những lúc "nước sôi lửa bỏng". Mãi mới tìm được cách để trị nó. Thanks bác Lam Sơn .
Các bạn cứ làm theo như hướng dẫn, chắc chắn sẽ xử lý được.

Hungdq3

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thêm chút là nếu làm không kịp thì vào Adjust date& time đổi luôn ngày thành 1 năm trước. thế là nó cứ đếm đến 1 năm sau mới shutdown, đủ thời gian cho mình xử lý.

thien

GÂY DỰNG
Có lúc mới khởi động còn đang hiện lên danh sách các user là nó nhảy ra đếm thời gian rồi và không log in được. hix...

Bài viết cần bạn xem thêm

nghĩa là sao bác nhỉ
Bác post review vào chủ đề này luôn đó.