Bị dính virus ẩn file trong Vista

cenchom

GÂY DỰNG
Con lappie mình bị dính virus gì gì đó mà mấy file mình ẩn trước đây bi giờ không show lại được nữa!? Folder Option vẫn Enable bình thường, nhưng nó vẫn không hiển thị file hoặc folder ẩn. Mình dùng Avira quét thì báo không có virus, BKAV thì phát hiện được 1loai worm, diệt xong, khởi động lại vẫn không enable mấy file ẩn được. Đáng ghét là dù biết file/folder nằm ở chỗ nào, nhưng vẫn không dùng được mánh RUN để truy xuất từ thanh địa chỉ hoặc vào bằng phần mềm ACDSee. Không lẽ lại cài lại Vista thì...chuối quá:-S
AE nào gặp tình huống này rồi giúp mình với! Cám ơn AE trước

cleopart

GÂY DỰNG
Nếu bạn chắc rằng đã xử lý xong con virus đó roài thì việc xử lý mấy cái folder ẩn khá đơn giản.
Bạn kiếm thằng Total Commander về (nó gần giống cái chương trình NC =)) ngày xưa đó )
Roài -> Tìm cách view tất cả folder ẩn lên.
Select tất cả các folder ẩn đó roài bấm F9 -> F -> A
Bỏ tick ở thuộc tích hidden trên cái cửa sổ popup đó -> Apply.
Dùng bản trial thôi cũng được, không cần crack đâu.

bphuong141

GÂY DỰNG
Theo mình thì bạn chưa diệt được con virus đó đâu. Chương trình BKAV không có tác dụng với con này đâu. Bạn nên sử dụng chức năng Restore của Windows hoặc sử dụng phần mềm diệt virus (phiên bản có bản quyền) với update mới nhất.

ptt240984

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bạn ơi nó ko phải là định dạng ẩn nữa mà nó chuyển thành định dạng file của hệ thống -> bạn phải enable cái show file hệ thống trong folder option lên thì mới nhìn thấy được.
Tuy nhiên nhìn thấy được thôi còn để cho nó hiện lại thì mình đã thử nhiều nhưng ko được. Tốt nhất là tạo thư mục khác rồi cut dữ liệu sang là okie. Sau khi cut xong thì xóa cái folder cũ đi là được

GL!

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.