Bị ĐÓI ngay cả khi chính mình là TRIỆU PHÚ. Hỏi kinh nghiệm dùng ATM của NG 7 ???

Các thớt khác của DrGamo

cuhiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NghiHuu said:
Tôi đã bị với ATM VCB: máy nhận thẻ, thực hiện mọi thủ tục cần thiết để rút tiển đều chuẩn, chỉ có một động tác cuối cùng là chi tiền thì nó ko làm. May phước là kỳ đó rút tiền ở gần hội sở nên họ cử nhân viên đến kiểm đếm lại tiền (và trả cho mình) chứ nếu ko thì mất trắng mà ko cách gì chứng minh là mình chưa nhận tiền. Tình ngay lý gian. Hay nhất là làm như moneymind (nếu ko muốn bị kẹt vô tình huống khó xử).
Em cũng bị giống anh, lần đó là lần đầu tiên em đi rút tiền ở máy tự động, sướng lắm, tim đập nhanh, mặt vênh vênh váo váo đi nghênh ngang vào máy rút tiền, bỏ thẻ vào, nhập mật mã đến 3 lần mới vào được(chắc là tim đập mạnh quá nên đánh sai mật mã) nhìn vào bản rút tiền, nhất nút số khác, nhập luôn 3,000,000 vào, máy cũng nhận làm đủ thao tác rồi bảo nhận tiền, nhưng đợ mãi chẳng thấy đâu, lần đầu nên không biết cứ đứng đợi, rồi còn hát, mặt vẫn vênh đều... được 5 phút thì bắt đầu chuyển từ vênh sang rung, sợ quá hỏi ngay cô tiếp tân, may là ở đó có tiếp tân, cô ta bảo sang máy bên cạnh xem lại, may là nó không trừ tiền chứ không ông cứ đá cho đến khi lòi tiền ra thì thôi:D

Lỗi là máy không cho rút trên 2t mà không nói :D

thangkct

GÂY DỰNG
Hihi, em thì dùng ATM của VCB từ năm 11, bây gìơ đã học ĐH năm 1 mà vẫn chưa gặp chuyện gì bực mình lắm...

softcore

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thẻ ATM hay Thẻ thanh toán nội địa!

Ở Việt Nam, em thấy nhiều người gọi chung thẻ "Debit nội địa" do các ngân hàng trong nước là thẻ ATM. Thực ra thẻ debit nội địa được phát triển từ thẻ ATM nguyên thuỷ (chỉ thực hiện giao dịch tại các ATM - Automated Teller Machine) và sẽ trở thành Thẻ thanh toán nội địa khi được chấp nhận tại các PoS (Point of Sale) tiếng Việt là các Đơn vị chấp nhận thẻ.
Lịch sử ATM:
http://www.atm24.com/NewsSection/Industry News/Timeline - The ATM History.aspx
Ngày nay các loại giao dịch được thực hiện tại máy ATM lên đến hàng chục (khoảng 60 gì đó) từ rút tiền mặt truyền thống (Cash Withdraw) đến thanh toán cước phí, hoá đơn (Bill Payment hay còn gọi là giao dịch Billing) rồi giao dịch nhận, gửi tiền, tiết kiệm, chuyển khoản, đầu tư, chứng khoán, dịch vụ internet ....điểm chung nhất của các giao dịch này là đều sử dụng 1 tấm thẻ nhựa cùng với mã số bí mật (PIN) để làm "chìa khoá" truy cập vào 1 tài khoản cá nhân được mở tại Ngân hàng, các máy ATM được kết nối với Ngân hàng theo 1 kênh riêng (Private access).
Khi khoa học kỹ thuật phát triển, cùng với việc nhận thấy các giao dịch dùng tiền mặt và séc chuyển khoản mất rất nhiều thời gian cho các chủ thẻ, năm 1979 tổ chức thẻ Visa đã phát triển ra 1 loại thiết bị có thể kết nối các giao dịch tại các POS giúp chủ thẻ (người mua) và đơn vị chấp nhận thẻ (người bán) thông qua trung gian là Ngân hàng để thực hiện các hành vi mua bán không xuất hiện tiền mặt.Link tham khảo:
http://usa.visa.com/about_visa/about_visa_usa/history.html
Thiết bị trên sau này được gọi là EDC, EDC được gọi là 1 POS Terminal, tham khảo:
https://www.merchantconnect.com/CWRWeb/glossary.do?glossaryLetter=e#2
Lúc này thẻ ATM vượt ra khỏi phạm vi thực hiện giao dịch tại các máy ATM mà có thể thay tiền mặt để thực hiện giao dịch tại các điểm thanh toán thẻ (POS) và thậm chí được dùng làm phương tiện chính và chủ yếu trong các giao dịch Thương mại điện tử ngày nay (E-Commerce)
Việc gọi thẻ thanh toán từ đó ra đời. Thực ra việc gọi là thẻ thanh toán còn bao gồm cả thẻ Tín dụng (Credit). Điểm khác biệt của thẻ Tín dụng và thẻ Debit duy nhất ở chỗ thẻ Debit thì sử dụng tiền của mình hiện có trong tài khoản (có bao nhiêu tiêu bấy nhiêu) còn ở thẻ Tín dụng (Credit) thì khách hàng được tiêu trong 1 hạn mức tín dụng do Ngân hàng cấp và đến cuối kỳ (thường là hàng tháng) mới phải thanh toán lại cho Ngân hàng.
Hiện nay tại Việt Nam thì chỉ có thẻ Connect24 của Ngân hàng Ngoại thương (Vietcombank) mới được gọi là thẻ thanh toán nội địa thực thụ vì phạm vi sử dụng và các đối tác cung cấp dịch vụ kèm theo vượt ra ngoài khuôn khổ giao dịch tại các máy ATM. Sự phát triển này có được là do Vietcombank là Ngân hàng Việt Nam đầu tiên kết nối dữ liệu được toàn hệ thống các chi nhánh của mình (Centralize) và các giao dịch của khách hàng hoàn toàn Online. Chỉ cần là khách hàng của Vietcombank thì bạn có thể thực hiện được đầy đủ các loại giao dịch cá nhân (retail banking), không chỉ gửi nhận tiền mặt mà còn có thể chuyển khoản, gửi nhận tiết kiệm, tín dụng, phát hành thẻ ....ngay lập tức (online).
Việc kết nối các Ngân hàng trong giao dịch ATM nói riêng và giao dịch thẻ nói chung phụ thuộc chủ yếu vào mặt bằng phát triển của các Ngân hàng tham gia. Hiện nay các Ngân hàng tự phát triển hệ thống theo cách riêng của mình và chính phủ cũng chưa can thiệp vào hoạt động này của các Ngân hàng, do chưa có khuôn khổ hàng lang pháp lý rõ ràng cho các giao dịch thẻ và mặt bằng phát triển kỹ thuật của bản thân các Ngân hàng và các bộ ban ngành liên quan như Viễn Thông, Tài chính, các ngành phúc lợi công cộng... chính vì vậy việc phổ cập cho người dân sử dụng thẻ thanh toán bị hạn chế.

pvnguyen

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Hình như không trừ đâu bác ah, em ra HN rút xiền vẫn vèo vèo mà,
cuối tháng chả thấy nó trừ gì cả, nhưng nộp tiền vào TK khác khu vực thì có tính phí.
vụ này hơi củ chuối

MobiZone said:
không rút được thì đau thật nhưng rút được rồi mà nó chơi cho toàn tờ 50000 thì cũng khốn không kém các bác ạ. Nhưng có một cái em thấy vô lý lắm, cũng là vcb mà từ bắc vào nam dung thẻ rút tiền nó trừ em 50 khìn, hỏi ra mới biết là nếu đăng ký thẻ ngoài bắc mà vào nam rút thì bị tính phí, trời đất quỷ thần ạ, chẳng nhẽ máy atm ở trong nam phục vụ người nam máy atm ở bắc thì phục vụ người bắc sao, mấy bác ngân hàng nhà mình củ chúa chấm muối không ớt quá.

softcore

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
ATM trong Nam ngoài Bắc

MobiZone said:
không rút được thì đau thật nhưng rút được rồi mà nó chơi cho toàn tờ 50000 thì cũng khốn không kém các bác ạ. Nhưng có một cái em thấy vô lý lắm, cũng là vcb mà từ bắc vào nam dung thẻ rút tiền nó trừ em 50 khìn, hỏi ra mới biết là nếu đăng ký thẻ ngoài bắc mà vào nam rút thì bị tính phí, trời đất quỷ thần ạ, chẳng nhẽ máy atm ở trong nam phục vụ người nam máy atm ở bắc thì phục vụ người bắc sao, mấy bác ngân hàng nhà mình củ chúa chấm muối không ớt quá.
Bác có thể cung cấp thông tin cụ thể và rõ ràng trường hợp của bác cho anh em trên này được không? trên HHVN này rất nhiều anh em sử dụng thẻ Connect24 của Vietcombank và không hiếm người đi lại và sử dụng thường xuyên thẻ này và không hề bị tính 1 xu phí nào.

thangkct

GÂY DỰNG
Mà cái vụ ngân hàng trực tuyến ấy, em đăng ký nhưng quên mất cái số gì gì ấy rồi, phải làm thế nào ạ?

softcore

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
thangkct said:
Mà cái vụ ngân hàng trực tuyến ấy, em đăng ký nhưng quên mất cái số gì gì ấy rồi, phải làm thế nào ạ?
Số thẻ Connect24 của Vietcombank có cơ cấu như sau:
6868-68xx-xxxx-xyyy gồm có 16 số chia thành 4 nhóm.
"xx-xxxx-x" là số CIF, tuy nhiên bác phải thêm vào 2 số "00" là đủ cơ cấu của Vietcombank là số CIF gồm có 9 chữ số. Mỗi khách hàng tương ứng với 1 số CMND hoặc Hộ chiếu sẽ chỉ có 1 số CIF duy nhất.

DrGamo

GÂY DỰNG
softcore said:
Bác có thể cung cấp thông tin cụ thể và rõ ràng trường hợp của bác cho anh em trên này được không? trên HHVN này rất nhiều anh em sử dụng thẻ Connect24 của Vietcombank và không hiếm người đi lại và sử dụng thường xuyên thẻ này và không hề bị tính 1 xu phí nào.
Kinh nghiệm của tôi cũng đã từng rút tiền ra ở khá nhiều nơi từ bắc vô nam, bằng thẻ phát hành ở TP khác nhau cũng không bị tính phí thật. Ngay sau khi minh rút máy báo luôn là phí cho lần giao dịch này là = 0. Bác thấy mất 50k tiền phí ở đâu? máy có báo không?

@ softcore: Đọc mấy bài sau này của bác thì thấy bác đúng là chiên gia Ngân hàng thật :* Chắc bữa trước bác nói không phải lời của lòng mình, mà là tình cảm thiên vị quá đỗi dành cho tổ ấm. :D
Huề nhá bác nhá. So di bác nhá.

Công bằng mà nói thì sài ATM của VCB vẫn là thuận tiện nhất trong số ATM nội địa, tuy còn 1 số vấn đề cần khắc phục. Cá nhân tôi vẫn sẵn sàng dành nhiều ưu ái khi nghĩ và nói về ATM của VCB từ cách nhìn của 1 khách hàng.

chaunghe

BÁC SỸ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Sau một hồi kêu ca khiếp quá ! Cuối cùng có anh nào bị mất tiền từ ATM chưa ạ ?
Mất thực sự 100% ấy, chứ không phải loại mất rồi bù vào đâu nhé. Nếu có thì cho bằng chứng (Ngân hàng, máy ATM ở đâu) để anh em còn rút kinh nghiệm !

Theo em biết thì :
-Hiện nay số lượng ATM của VCB là nhiều nhất >400 chiếc và sẽ lắp đến hết năm 2005 thêm khoảng 200 chiếc nữa để lên >600 chiếc.
-Các NH VBA(NH Nông Nghiệp), BIDV (NH Đầu Tư), ICBV (NH Công Thương) tuy công bố liên thông , nhưng ATM vẫn chưa thể rút lẫn giữa các NH.
-Việc chuyển tiền ATM vào thời gian NH nghỉ giao dịch (Thứ 7, CN, sau 17h..) thì NH phải hạn chế để tránh chuyện chuyển tiền ồ ạt giữa các tài khoản, giữ cho chủ thẻ khỏi bị mất tiền khi bị mất thẻ (vấn đề này nhạy cảm, tuỳ thuộc qui chế của NH, khi làm thẻ các bác phải chú ý hỏi rõ).
-Máy ATM làm việc 24/7 nên việc trả tiền (chạy bằng cơ khí khi lấy tiền , trả tiền) không tránh được hao mòn cho dù được bảo dưỡng thường xuyên nên có thể có xác xuất xảy ra máy không thể lấy được tiền hoặc lấy được tiền rồi nhưng khi trả tiền lại không trả được. Thường nếu máy trả hóa đơn thì khả năng rất lớn là máy đã trừ tiền tài khoản. Nếu máy không trả tiền vẫn trừ tiền trong tài khoản thì các bác cứ bình tĩnh liên lạc với NH để kiểm tra lại xem lý do "tại làm sao ?" . Trên mỗi máy ATM có lưu lại toàn bộ thông tin (kiểu hộp đen) về số thẻ, các động tác người rút tiền làm gì (VD: đang kiểm tra tài khoản, đang rút tiền, yêu cầu rút bao nhiêu, được phép rút số tiền này không, tiền đang được lấy lên, tiền đã được trả ra, chủ thẻ đã lấy được tiền, chủ thẻ không nhận được tiền,...) Tất cả các động tác này được ghi lại rất chi tiết. Nên tại sao có thể hoàn lại tiền nhanh là vì vậy.

Tạm thế đã, để tiếp tục với ATM sau nhé !

Bài viết cần bạn xem thêm

Mình có mua nước hoa chiết của bạn này nhưng lâu ko nhận được hàng nên vào hòm thư để trao đổi, khi vào hòm thư thì không thấy cuộc trò chuyện với bạn đó nữa, ai gặp tình trạng này chưa ạ
...