Bột ngọt - Cách hoá giải ???

Các thớt khác của bun2it

bun2it

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
25 Tháng hai 2008 lúc 11:41
Lâu lâu em hỏi anh em 1 câu ngoài hi-tech ạ nếu ăn trúng bột ngọt nhiều quá thì làm cách nào để giảm bớt nồng độ bột ngọt đang có trong người. Mỗi lần trúng bột ngọt là em như lên tăng xông ấy, khó chịu ko thể nào tả được, tim đập mạnh nhưng cơ lồng ngực lại yếu đi, ko thở mạnh được..v...v... ( từ nhỏ tới lớn em chẳng ăn bột ngọt bao giờ, ở nhà nấu ăn ko có bột nêm hay bột ngọt ạ :D) Ai có cao kiến gì em cảm tạ :D

patrick835

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng hai 2008 lúc 11:56
ăn hoài nó quen, lấy độc trị độc anh ơi :D
ko thì sau mỗi bữa cơm uống 1 ly nước muối cho nó trung hòa :p

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
25 Tháng hai 2008 lúc 12:54
Mỗi lần trúng bột ngọt là em như lên tăng xông ấy, khó chịu ko thể nào tả được, tim đập mạnh nhưng cơ lồng ngực lại yếu đi, ko thở mạnh được..v...v ...
Ai bị ngộ độc bột ngọt chưa ạ? Đầu tiên là cảm giác hai cái tuyến nước bọt ở cổ, ngay bên dưới hàm ấy nó xưng lên. Rồi thì cái đầu tự dưng nặng chình trịch, cảm giác bị sốt ngất ngây con gà tây và máu dồn lên thái dương giật đùng đùng.. Rồi thì tất cả thức ăn đang ở dạ dày đi ngược lên cổ..
Tất cả các trường hợp trên là do ngộ độc bột ngọt... giả. Bột ngọt "chính hãng" ăn nhiều một chút cũng không sao?

Thời gian gần đây, các cửa hàng kinh doanh ăn uống rỉ tai nhau về một loại bột ngọt (mì chính) cánh to với giá rẻ chỉ bằng 1/2 hoặc bằng 2/3 giá bột ngọt của các hãng tên tuổi trên thị trường. Ngay lập tức, loại bột ngọt xá với tiêu chí “ba không”: không nhãn mác, không hạn sử dụng và không nguồn gốc xuất xứ đã trở thành sự lựa chọn số 1 của các quán hàng, nhất là những quán ăn bình dân.

Tại nhiều quán ăn vỉa hè, loại bột ngọt không rõ nguồn gốc này được sử dụng khá phổ biến. Một số chủ quán hàng cho biết, loại bột ngọt này có vị ngọt đậm, tiết kiệm hơn dùng bột ngọt của các hãng có thương hiệu trên thị trường.

Đây là loại bột ngọt do các cửa hàng tự đóng gói và được người bán khoác lên đủ thứ nhãn mác từ các nước Trung Quốc, Singapore, Malaysia... đến những hàng có tên tuổi như: Vedan, Ajinomoto, Miwon... Tuy loại bột ngọt này không được bày bán công khai nhưng chỉ cần hỏi, khách hàng sẽ dễ dàng mua với số lượng lớn.

Cục An toàn Vệ sinh Thực phẩm (Bộ Y tế) khuyến cáo, với những người quá nhạy cảm hay bị dị ứng với bột ngọt thì chất làm gia tăng “ngon miệng” này cũng có thể dẫn đến đau đầu, chóng mặt, buồn nôn. Những biểu hiện ngộ độc cấp tính như đau đầu, chóng mặt chỉ là ban đầu, còn về lâu dài là ngộ độc mãn tính có thể tích tụ lâu ngày trong cơ thể gây ra các bệnh: ung thư, giảm trí lực... (Nguồn: Báo Người Lao Động).

Biện pháp cấp thời: Pha 1 ly nước chanh ấm với muối (không dùng đường) uống vào và nằm nghỉ ngơi nơi thoáng mát khoảng 15 phút, nếu nôn được càng tốt. Khi thấy người khỏe lại là OK không có vấn đề gì. Nếu như thấy triệu chứng tăng nặng thường biểu hiện trên mặt bệnh nhân thì hãy chuyển ngay đến cơ sở y tế nhờ các Bác Sĩ can thiệp.

Lưu ý quan trọng: Không được dùng bất cứ loại thuốc nào để xử lý sự cố này để đề phòng biến chứng, nếu lỡ uống khi chuyển bệnh nhân đến Bệnh viện phải mang theo vỏ loại thuốc trình Bác Sĩ để kiểm tra. Thân chào.

19 Tháng sáu 2014 lúc 10:17
Hiện nay khi đi ăn bên ngoài người ta thường chuộng cho bột ngọt . Cơ địa mình chưa từng ngộ độc bột ngọt nhưng mẹ mình thì hay bị dù 2 mẹ con hay ăn chung quán . Mỗi lần như vậy mình ra tiệm thuốc tây mua 1 vỉ vitamin B6 để giải độc bột ngọt cho mẹ , tuy nhiên hok nên quá lạm dụng thuốc này , không nên dùng quá 100mg vitamin B6 mỗi ngày dễ ảnh hưởng thần kinh . tuy nhiên 1v vitamin B6 chỉ có 25mg

Bửu_ tên trộm

Hết tiền đấu giá
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
19 Tháng sáu 2014 lúc 10:37
Về miền tây sống đi bạn:D. Dân miền tây chuộng đường hơn bột ngọt. Đến nấu canh chua cũng cho đường vào.
Ng miền trung thì nấu toàn cho bột ngọt, dùng đường số lượng ít.
Ng miền bắc (chưa biết :cool:)

nguyencot

Lặng
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng sáu 2014 lúc 21:27
Ngày xưa còn khó khăn vẫn nhớ , ai đó từ thành phố về đều cho gói bột ngọt , quý lắm .
Nồi canh chỉ nắm lá giang với ít muối , bột ngọt là nhất .

Bây giờ thì dân ta đang đầu độc dân ta . Nghĩ mà buồn .

Bài viết cần bạn xem thêm

Từ thứ sáu đến giờ em không kiểm tra được hành trình bưu phẩm và web viettel post lúc vào được lúc không! Các bác có bị thế không ạ?
Lazada Vietnam Master card on Monday