Bực cả mình, mất 40$ hàn lại chíp bắc cần Nam gì đó, sau 1 tháng bệnh tái phát, lại đi bảo hành, về

Các thớt khác của 3www

3www

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
4 Tháng hai 2008 lúc 20:47
Chữa đến lần thứ 2 rồi, mấy bố thợ bôi chét keo tản nhiệt, hàn họ cái mịa gì về mà máy chạy khoảng 5 phút nóng giãy đít, treo luôn hoặc màn xanh lè physical damage memorry, tự túc khởi động lại.
KHởi động báo error fan, #!#!#! chuối #!#!#! tả nổi.
Lan tích hợp, wifi tích hợp, DVD driver lúc nhận lúc không, được cái nọ chết cái kia.
Máy mình hàng FUJITSU Loox T70h cực ngon thế mà bị thợ làm cho nát bét. Anh em nào biết chỗ nào sửa chưa ngon lành hoặc biết bệnh phán dùm 1 câu cho mình an tâm cái.

NôngDân

Gặt lúa bằng máy tính
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng hai 2008 lúc 21:17
Mình cũng đã bị vài lần với máy Dell D600, hàn đóng lại chip cầu bắc, cầu nam hết 40$ (650.000 đồng), được đúng một tháng thì chứng nào tật ấy, máy cứ treo khi vào internet, các chức năng khác bình thường. Bảo hành đi, bảo hành lại vẫn vậy.
Cuối cùng phải thay main, được hơn 1 tháng rồi, đến nay chưa thấy bệnh lặp lại không biết có bền lâu không.

http://www.handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=78256

neo8x

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng hai 2008 lúc 23:58
em sợ các bác đi sửa bị bọn thợ nó luộc đồ rồi (chuyện này xảy ra như cơm bữa ấy mà). Hoặc có thể phần cứng các bác thay ko tương thik với các thiết bị còn lại nên gây ra lỗi. Tốt nhất các bác nên mang máy đến nhg~ nơi uy tín nhờ họ kiểm tra cho

3www

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
5 Tháng hai 2008 lúc 08:13
Mình không có ý định nói xấu cửa hàng đó. Vì cửa hàng này nghe mọi người giới thiệu là sửa chữa rất tốt.
Máy mình hầu như không thể thay thế hay luộc đồ, vì đồ thay thế hầu như không có trên thị trường vả lại trước khi giao máy cho họ mình ghi lại hết các thông số rồi.
Giờ không biết làm sao đây.

dqm

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
5 Tháng hai 2008 lúc 10:16
dell d600 xài pentium 4 thươ`ng, độ giải nhiệt cho cpu rất cần thiết... $40 để tháo máy ra và trét keo giảm nhiệt cộng thêm lau chuì bụi cuả quạt giải nhiệt, nếu bạn hơi cẩn thận tí có lẻ sẽ tự làm được - đây là link video chỉ dzẫn cách tháo và lau chùi dell d600.

http://geekswithblogs.net/lorint/archive/2006/06/12/81623.aspx

va` bạn củng có thể tự mình trét thêm loại keo giải nhiệt cho cpu, bên này thì tôi xài loại keo tên là artic blue, ko biết bên vn co' loại giống ko?

1 điều nửa là bạn có thê? vào power mangement và kiểm tra lại xem laptop đang chạy ở hệ thống nào... nếu nó đang ở portable/laptop thì ko cần thay đổi gì, nhưng nếu nó đang ở trạng thái always on, hay hoặc maximum power bạn đổi wa portable laptop xem thử máy có chạy bớt nóng hơn ko.
right click, properties, diplay properties, screen saver, monitor power va` chọn portable laptop

xin lổi lở viết rồi chủ bài ko fảii xài dell d600... :) nhưng nguyên tắc giải nhiệt cho cpu thì củng tương tự.
tôi đả xem lại spec cuả t70, centrino 1.3ghz , màn hình 10.6 ... củng tương tự như vài model cuả sony... củng bị tình trạng nóng này.... nhưng lổi cuả máy sony là ở memory chipset :(

asiatrung

Tuyệt Tình Cốc
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng hai 2008 lúc 12:34
dell d600 xài pentium 4 thươ`ng, độ giải nhiệt cho cpu rất cần thiết... $40 để tháo máy ra và trét keo giảm nhiệt cộng thêm lau chuì bụi cuả quạt giải nhiệt, nếu bạn hơi cẩn thận tí có lẻ sẽ tự làm được - đây là link video chỉ dzẫn cách tháo và lau chùi dell d600.

va` bạn củng có thể tự mình trét thêm loại keo giải nhiệt cho cpu, bên này thì tôi xài loại keo tên là artic blue, ko biết bên vn co' loại giống ko?

1 điều nửa là bạn có thê? vào power mangement và kiểm tra lại xem laptop đang chạy ở hệ thống nào... nếu nó đang ở portable/laptop thì ko cần thay đổi gì, nhưng nếu nó đang ở trạng thái always on, hay hoặc maximum power bạn đổi wa portable laptop xem thử máy có chạy bớt nóng hơn ko.
right click, properties, diplay properties, screen saver, monitor power va` chọn portable laptop

xin lổi lở viết rồi chủ bài ko fảii xài dell d600... :) nhưng nguyên tắc giải nhiệt cho cpu thì củng tương tự.
tôi đả xem lại spec cuả t70, centrino 1.3ghz , màn hình 10.6 ... củng tương tự như vài model cuả sony... củng bị tình trạng nóng này.... nhưng lổi cuả máy sony là ở memory chipset :(
Bác này kô biết học lóm ở đâu đây ????? kô rành mà phát biểu linh tinh quá xá :D:D:D
Xin thưa Dell D600 chạy CPU Pentium M bác ạh, P4 cái nổi gì :eek::eek::eek:
Trên bộ phận tản nhiệt đã có 1 miếng nhôm mỏng như lá lúa để dẫn nhiệt từ lưng CPU đến bộ tản nhiệt được tốt hơn nên kô cần trét Silicon để giải nhiệt như bác hướng dẫn, hết sức bậy bạ :D:D:D

@ Chủ topic : Chipset cầu Nam quản lí tất cả các cổng mà bác đã miêu tả, việc thay Chip này đòi hỏi kỹ thuật cao và phải có máy hàn chipset chuyên dụng, nếu bác đã thay chạy được 1 tháng mới bị lại có thể việc đóng chipset chưa được hoàn chỉnh mới xảy ra tình trạng trên. Bác nên tìm chổ nào có uy tín + có trang thiết bị chuyên dụng để thay lại Chip, nếu thay đúng máy bác chạy ngon lành chứ kô nến nổi banh ta long như bác nghỉ đâu.
Chúc may mắn !!!

No Mercy

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng hai 2008 lúc 12:57

Hi hi, ở VN ko xài Artic blue, xài arctic silver ko bác ơi, sang lắm ^_^

dqm

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
6 Tháng hai 2008 lúc 09:31
@asiatrung : đúng là mình học lớm thiệt... thấy bạn chủ bài trả $40 cho việc trét keo rồi nói là hàn chipset cầu bắc cầu nam thấy đau lòng nên ko coi kĩ spec cuả dell d600. nhưng dzù là pentium 4-m, bạn có chắc là ko cần xài thermal paste ko? toi thấy cpu giãi nhiệt nào cũng xài thermal paste hết... bạn xài pentium2 thì ko thấy có paste.
xin thử hỏi bạn trong lỉnh vực công nghiệp vi tính này hồi đó giờ bạn tự fát minh ra được điều gì hay cũng là học hỏi chia sẻ kinh nghiệm cuả những người khác để bạn có được kiến thức ngày hôm nay?

@nomercy: artic silver wa' thông dzụnngg nên wen luôn tên gọi... thành ra gọi luôn sản phẩm kia là artic blue, tên đúng cuả nó là nanotherm blue

tôi thấy 2 bạn sao giống pirahna wa' ko chia sẻ được gì muh chỉ chờ dzịpp để riả.

Two2xist

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng hai 2008 lúc 18:02
Chữa đến lần thứ 2 rồi, mấy bố thợ bôi chét keo tản nhiệt, hàn họ cái mịa gì về mà máy chạy khoảng 5 phút nóng giãy đít, treo luôn hoặc màn xanh lè physical damage memorry, tự túc khởi động lại.
KHởi động báo error fan, #!#!#! chuối #!#!#! tả nổi.
Lan tích hợp, wifi tích hợp, DVD driver lúc nhận lúc không, được cái nọ chết cái kia.
Máy mình hàng FUJITSU Loox T70h cực ngon thế mà bị thợ làm cho nát bét. Anh em nào biết chỗ nào sửa chưa ngon lành hoặc biết bệnh phán dùm 1 câu cho mình an tâm cái.
Theo như Specs trên con fujitsu này thuộc chủng máy nhỏ ( LCd 10''6)
những dòng máy nhỏ thì giải nhiệt rất kém ...Do diện tích hẹp và sự sắp xếp các chi tiết linh kiện quá siêu nên không còn chổ trống cho việc giải nhiệt các chipset ...( mình dang xài con Fujitsu P7120D nóng rất Kinh ...)
Tình trạng Bác đã sữa 2 lần rồi mà vẩn tái lại bệnh cũ cũng thường xãy ra ...
Công nghệ hiện làm bo mạch chủ đã có sự thay đổi lớn .....mà hầu hết các hãng nổi tiếng đang dùng là công nghệ không chì (RoSH thân thiện môi trường ....)
Mỹ đưa ra công nghệ này cũng đã làm cho các nước đang dùng công nghệ cũ phải bỏ đi một lượng máy móc ,thiết bị đáng kể .
Các chipset dùng công nghệ này có nhiệt độ khi hàn rất cao ..có thể lên tới 380 độ C
Do đó các thiết bị ,máy móc một số nơi sữa chữa còn rất thô sơ chưa đáp ứng được kỹ thuật này
Còn việc tảng nhiệt cho CPU cũng rất quan trọng ...
Trên Fan của Laptop lúc nào cũng có 1 lớp nhôm mềm ,nó cũng có thể thay thế được keo silicon tảng nhiệt
Thân

Bài viết cần bạn xem thêm

Vào 1 ngày không xa trong tương lai, chúng ta sẽ có thể tung hoành trên không bằng những thiết bị bay cá nhân. Nghe cứ như là chuyện khoa học viễn tưởng vậy, thế nhưng công ty Boeing đã nói vào tháng 3 vừa qua rằng các mẫu drone chở khách có thể xuất ...
Lazada Vietnam Master card on Monday