Buồn tay cài MAC OS 10.5 cho con lap dưới sign

Các thớt khác của wuhoatu

wuhoatu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng hai 2008 lúc 13:05
Đã down Mac OS 10.5 cho Intel SSE2/SSE3 về rồi nhưng làm biếng đọc mấy cái hướng dẫn cài dual boot XP/MAC của mấy thằng tây. Bác nào làm qua rồi tóm tắt dùm em với.

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng hai 2008 lúc 15:30
chán bác ghê, lừoi quá đi, công nghệ phải chịu khó chứ

_ cách nhanh nhất

+ burn ra đĩa dvd
+ dùng hiren, tạo 1 phân vùng mới ( đừng có format hay định dạng bất cứ chuẩn nào )
để phân vùng trống này tầm 20G chơi cho thoáng để còn cài soft cho mac
+bỏ đĩa dvd burn OS X vô
+ khởi động bằng đĩa
nó sẽ load vô, và chọn phân vùng mới tạo ra đó mà intal

-
@ nhưng em nói trước cài đi cưng :D nếu wifi là intel thì chia buồn cùng anh trai, mò cho ra được driver của nó nhá :D em bó tay rồi, nên dùng bằng LAN àh, ko có wifi :D

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
3 Tháng hai 2008 lúc 00:29
Đã down Mac OS 10.5 cho Intel SSE2/SSE3 về rồi nhưng làm biếng đọc mấy cái hướng dẫn cài dual boot XP/MAC của mấy thằng tây. Bác nào làm qua rồi tóm tắt dùm em với.
Nếu bác lười đọc tiếng Tây thì mời bác ghé qua : http://www.applesecret.de/ xem thử nhé :D có đầy đủ hướng dẫn chi tiết bằng tiếng Việt đấy ạ.

Nhưng thành thật khuyên bác đừng nên hi vọng quá nhiều vào cái trò cài Mac OS lên Laptop/PC thường làm j` ạ, vì sau khi cài xong (với mục đích ban đầu là tò mò cho biết) thì bác cũng sẽ nản chí ở ngay cái bước tìm kiếm driver cho phần cứng, rồi cài & làm cho MacOS nhận biết đầy đủ phần cứng ... và cuối cùng là sẽ rất lạ lẫm ở môi trường hệ điều hành mới, bác ko thể "làm ăn" j` được >>> format & trở về Windows yêu dấu :D

Nếu bác thực sự yêu & mong muốn tìm hiểu về MacOS, em khuyên bác nên mua hẳn 1 con PowerBook, MacBook/MacBook Pro ... mua đồ cũ cũng được nhưng có sẵn MacOS chính hiệu thì vẫn ngon hơn :D sau đó cài thêm Windows lên (chỉ cài lên MacBook & MacBook Pro thôi nhé) thì cũng còn được.

aragon

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng hai 2008 lúc 03:20
Em cài xong LEO trên con Hp rồi , nhưng không thấy driver nên cài lại Tiger (10.4.8) giờ chỉ mới patch được cho con Ati X600 chạy đúng độ phân giải , còn Wifi thì dùng tạm được , nhưng sóng không mạnh lắm ,thỉnh thoảng hay đơ. Bàn phím thì không biết gõ kiểu gì !!!
Em đã cài bản Kalyway, ToH , Jas (10.4.8) rồi , bác cài bản nào .
Lúc cài cũng phải chọn cho đúng , nếu không là đi luôn đấy.
Cài trò này đúng là chỉ để nghịch ngợm thôi , chứ còn muốn dùng Mác thì mua con Macbook/Pro về là sướng nhất.
Em dùng Mac cũng quen rồi nên không lạ gì cả , nhưng máy chạy Win mà cài Mác thì khổ nhất là không có driver , trừ khi máy bác có cấu hình hao hao giống Mác thì nó nhận ra cho vài cái , chứ không thì không có một cái nào nhận được trừ ổ cứng và ổ DVD.
Đối với em thì hiện tại đang nghiên cứu cho cái Soundmax hoạt động cho chuẩn , chứ mỗi khi em cắm tai nghe vào thì loa ngoài nó vẫn cứ ông ổng kêu , chuối thôi rồi .

wuhoatu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng hai 2008 lúc 21:24
Nếu bác lười đọc tiếng Tây thì mời bác ghé qua : http://www.applesecret.de/ xem thử nhé :D có đầy đủ hướng dẫn chi tiết bằng tiếng Việt đấy ạ.

Nhưng thành thật khuyên bác đừng nên hi vọng quá nhiều vào cái trò cài Mac OS lên Laptop/PC thường làm j` ạ, vì sau khi cài xong (với mục đích ban đầu là tò mò cho biết) thì bác cũng sẽ nản chí ở ngay cái bước tìm kiếm driver cho phần cứng, rồi cài & làm cho MacOS nhận biết đầy đủ phần cứng ... và cuối cùng là sẽ rất lạ lẫm ở môi trường hệ điều hành mới, bác ko thể "làm ăn" j` được >>> format & trở về Windows yêu dấu :D

Nếu bác thực sự yêu & mong muốn tìm hiểu về MacOS, em khuyên bác nên mua hẳn 1 con PowerBook, MacBook/MacBook Pro ... mua đồ cũ cũng được nhưng có sẵn MacOS chính hiệu thì vẫn ngon hơn :D sau đó cài thêm Windows lên (chỉ cài lên MacBook & MacBook Pro thôi nhé) thì cũng còn được.
Vấn đề không phải là yêu Mac mà là nên tìm hiểu chút chứ bỏ ra 1k tiền chú Sam để sắm con Mac thật về vọc thì thú thật là em mắc cái bệnh cò lùi.

Còn nữa. Sau khi cài thì con D620 của em có hiện tượng sau:
1. Nếu chỉ cài EFI, không cài MBR thì không boot được từ HDD Partition nhưng Leopard chạy ngon lành cành đào.
2. Nếu cài MBR thì boot được từ HDD Partition (dual boot với cả XP) nhưng bàn phím và touchpad trong Leopad không nhúc nhích. Bàn phím ngoài và chuột ngoài vẫn ngon.

Bài viết cần bạn xem thêm

Hôm nay mình được anh Ấy cho mình "giữ hộ cây bút". Trong đầu mình hiện lên những trang giấy trắng sẽ mình lắp đầy lên bởi những con chữ. Mình sẽ viết lại, vừa viết vừa soi mình trong đó. Để tiếp nối những con chữ và cả một tâm hồn mà mình đã bỏ quên ...
Lazada Vietnam Master card on Monday