Bút máy hàng hiệu và hàng fake khác nhau chỗ nào?

Các thớt khác của baobinh

baobinh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tôi viết bài này không có ý định bài bác bạn nào đang dùng hoặc bán bút máy hàng fake mà chỉ để nêu ra chổ khác biệt giữa bút hàng hiệu và hàng fake thôi. Vì dù sao dùng hàng fake (các loại ) cũng là một thú vui khi ta không có nhiều tiền.

Cho dù bút máy fake giống hàng hiệu đế đâu đi nữa thì sự khác biệt không nằm ở hình thức bên ngoài mà nằm ở các bộ phận bên trong ; ngòi bút và hệ thống dẫn mực.

- Ngòi bút hàng hiệu thường làm bằng vàng 14-18 k , 2 bên má ngòi có dát rhodium là 1 kim loại cứng có giá đắt gấp nhiều lần vàng. Phía mặt trong, ngay đầu mỏ bút có đính 1 viên bi nhò bằng iridium là 1 kim loại quý hiếm rất rắn làm cho ngòi bút không bị mòn.

- Hệ thống dẫn mực có 1 chiếc ống cắm sâu vào vào cartridge và dàn mực ra ngòi bút. Khi ấn xuống giấy, đầu ngòi bút toè ra và mực tr6i xuống, trong khi đó không khí lọt qua mắt ngòi, đi ngược về ống chứa mực, chính sự trao đổi tinh vi giữa không khí và mực mà ta đánh giá bút tốt hay xấu. Hệ thống dẫn mực được xử lý trong acid để tăng khả năng thấm nước, giúp mực chảy đều trong ống dẫn thành dòng nhỏ mà không bị tắc hoặc trào ra.

iliveforyouth

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Theo mình thì ngoài yếu tố kỹ thuật có thể bắt chước đc (bọn Tàu thì siêu khoản này lắm), thì với bút xịn thì nó đã nói dát vàng, thậm chí là chi tiết làm bằng vàng thì nghĩa là bằng vàng thật. Còn mấy chú khựa thì chỉ mạ 1 lớp giống vàng thoai. Dùng 1 thời gian ko khéo bị bong ra, hoặc dễ xước là tèo. Thêm nữa bút xịn thì ngòi viết thích hơn nhiều so với bút nhái. Mới dùng có thể chưa thấy ngay, nhưng dùng 1 thời gian sẽ nhận ra ngay :)

tinhdhmo

GÂY DỰNG
em chưa được dùng bút hàng hiệu bao giừo nhưng thiết nghĩ chỉ đơn thuần là 1 cái bút,tưởng chùng rất hơn giản mà cấu tạo của nó cũng zic zac phết...Kim loại thì toàn hàng hiếm

wiskeyhunter

GẮN KẾT
ý kiến của em là bút xịn thì làm bằng chất liệu cao cấp (vàng trắng vàng đen, ngọc, hổ phách, đá quí kim cương...), ngòi bút bằng vàng, platine... có pha thêm kim loại cứng hơn để chống mòn. Còn hàng fake thì dùng kim loại phổ thông cùng lắm là mạ linh tinh lên chất liệu chắc chắn khác.
Còn chất lượng viết em không bàn đến ạ, bởi vì cây bút hero tầu vài nghìn VND mà phụ thân em mua cho từ hồi bé 20 năm nay vẫn chạy tốt :D . Nếu đã tìm đến bút cao cấp em không nghĩ là đi tìm chất lượng, mà chẳng qua nó thể hiện đẳng cấp của người mua. Nên cuối cùng em không hiểu các bác mua bút nhái để làm gì nữa...

iliveforyouth

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
ý kiến của em là bút xịn thì làm bằng chất liệu cao cấp (vàng trắng vàng đen, ngọc, hổ phách, đá quí kim cương...), ngòi bút bằng vàng, platine... có pha thêm kim loại cứng hơn để chống mòn. Còn hàng fake thì dùng kim loại phổ thông cùng lắm là mạ linh tinh lên chất liệu chắc chắn khác.
Còn chất lượng viết em không bàn đến ạ, bởi vì cây bút hero tầu vài nghìn VND mà phụ thân em mua cho từ hồi bé 20 năm nay vẫn chạy tốt :D . Nếu đã tìm đến bút cao cấp em không nghĩ là đi tìm chất lượng, mà chẳng qua nó thể hiện đẳng cấp của người mua. Nên cuối cùng em không hiểu các bác mua bút nhái để làm gì nữa...

Hàng nhái là để vừa đc thể hiện đẳng cấp mà lại vừa ko tốn tiền mà bác :)). Mà cách này theo em thì cũng phải đến ít nhất 80-90% người khác là sẽ ko nhận ra đc đâu. Vì ko tính đến những người chưa từng, hoặc rất ít tiếp xúc với hàng xịn, mà nói ngay những người đã và đang dùng rồi thì cũng ko phải ai cũng quan tâm kỹ đến từng đường nét của thứ mình dùng, cảm nhận những nét tinh tế của nó đâu bác. Nhiều người chỉ biết bỏ tiền ra mua cái thương hiệu của nó thoai, ko bít nên cứ phi vào các đại lý chính thức cho đảm bảo. Thế nên nhiều người dù có khi đã dùng đồ xịn chán rồi cũng chưa chắc đã dễ dàng phân biệt thật giả thế nào đc.
Tuy nhiên em chả thích cái kiểu này vì 2 lý do. 1 là như thế nó ko sướng, cầm cái bút hàng xịn, đúng ý mình, do mình bỏ công chọn lựa nó vẫn sướng hơn. 2 là nếu dùng hàng fake, chẳng may gặp tay sành, mà lại là người quan trọng (như là đối tác quan trọng chẳng hạn) thì mất điểm thảm hại ngay lập tức :). Nên em cho là chả nên dại dột mua cái bút fake tới mấy trăm nghìn, thậm chí có cái cả triệu làm gì. Trong khi với tầm tiền đó vẫn có thể kiếm đc em Parker hàng xịn như thường, mà giá cả lại phải chăng :)

baobinh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG

Thật ra cái tạo ra thương hiệu ban đầu cho các hảng bút máy lớn là phần bên trong (ngòi, ht dẩn mực) chứ không phải vỏ ngoài, điều này khác với các loại điện thoại Vertu, Mobiado... cái làm nên thương hiệu là vỏ ngoài, còn ruột thì bình thường.
Viết Hero của TQ dùng cũng tốt nhưng nếu bạn dùng một cây viết hàng hiệu sẽ thấy khác biệt

wiskeyhunter

GẮN KẾT
Thật ra cái tạo ra thương hiệu ban đầu cho các hảng bút máy lớn là phần bên trong (ngòi, ht dẩn mực) chứ không phải vỏ ngoài, điều này khác với các loại điện thoại Vertu, Mobiado... cái làm nên thương hiệu là vỏ ngoài, còn ruột thì bình thường.
Viết Hero của TQ dùng cũng tốt nhưng nếu bạn dùng một cây viết hàng hiệu sẽ thấy khác biệt

Cây hero của tầu thì đương nhiên chất lượng viết không bằng bút trên thị trường bây giờ, hero viết thì thỉnh thoảng vướng sợi giấy vào giữa khe ngòi lại phải lấy sợi tóc gạt ra... :D, chắc kỉ niệm này ai cũng còn nhớ...

Nói về chuyện thương hiệu và chất lượng em lại có quan điểm khác. Em là người rất ham mê bút và em cũng đã có điều kiện thử khá nhiều bút khác nhau, ở bên này em đã mua rất nhiều bút của các hãng khác nhau như waterman, parker, pilot, montblanc. Em hiện đang đang dùng hằng ngày 1 cây Lamy đã được 10 năm, vừa rồi em cũng mới tậu một quả Montegrappa khá đẹp. Nhưng thú thực với bác à 1 cây bút waterman mua 20$ ngoài chợ viết cũng êm và đẹp như 1 cây montblanc trị giá 500$ trở lên. Thường thì giữa các hãng nổi tiếng thì ngòi bút và thân bút giống hệt cả nhau thôi, chỉ là nó làm cầu kì về vật liệu và design thêm.

puma2006

GÂY DỰNG
Cây hero của tầu thì đương nhiên chất lượng viết không bằng bút trên thị trường bây giờ, hero viết thì thỉnh thoảng vướng sợi giấy vào giữa khe ngòi lại phải lấy sợi tóc gạt ra... :D, chắc kỉ niệm này ai cũng còn nhớ...

Nói về chuyện thương hiệu và chất lượng em lại có quan điểm khác. Em là người rất ham mê bút và em cũng đã có điều kiện thử khá nhiều bút khác nhau, ở bên này em đã mua rất nhiều bút của các hãng khác nhau như waterman, parker, pilot, montblanc. Em hiện đang đang dùng hằng ngày 1 cây Lamy đã được 10 năm, vừa rồi em cũng mới tậu một quả Montegrappa khá đẹp. Nhưng thú thực với bác à 1 cây bút waterman mua 20$ ngoài chợ viết cũng êm và đẹp như 1 cây montblanc trị giá 500$ trở lên. Thường thì giữa các hãng nổi tiếng thì ngòi bút và thân bút giống hệt cả nhau thôi, chỉ là nó làm cầu kì về vật liệu và design thêm.

E không đồng ý hoàn toàn với bác về điểm giữa bút 20$ và bút 500$ không khau nhau, viết cũng êm và đẹp. Ngoài việc đẳng cấp không những nằm ở vật liệu chế tạo, kiểu dáng, hàng đại trà hay là trong bộ sưu tập số lượng hạn chế mà còn ở ngòi bút, pitton. Có thể so sánh ở chỗ khi viết ra mực có đều hay không, ngòi viết có trơn chu hay không và đặc biệt tâm lý của người viết khi cầm cây bút đắt tiền và rẻ tiền. Đúng là các hãng danh tiếng khi chế tạo ngòi bút thường giống nhau (ví dụ: ngòi 14k của Montblanc 146 với ngòi của MB Chopin hay dòng Traveller; ngòi của Pelikan M400 và Pelikan M600 mặc dù giá của chúng chênh nhau cả 100US), e chỉ đồng ý với bác ở chỗ cùng hãng thì chênh nhau cả 100 US mặc dù đều sử dụng ngòi giống hệt nhau (tất nhiên khi viết sẽ giống nhau) thì cảm giác viết là giống nhau chứ các hãng khác nhau mặc dù cùng giá tiền khi viết cũng thấy khác nữa là chênh nhau nhiều tiền như thế. Hơn nữa khi là hàng hiệu thường cực bền (em đang có cây MB 146 từ năm 1980 và MB monte rosa từ năm 1960)
Bộ Gear của em cũng đủ cả Waterman Expert; Hemisphia; Pilot Custom 74; MB 146; Monte Rosa) nhưng thích nhất vẫn là cầm cây MB 146, chỉ ngắm thôi và thỉnh thoảng lau chùi đã thấy thích rồi.
Rất vui khi thấy có rất nhiều bác thích bút mực. Trong giới nghệ sỹ Việt Nam, A Quốc Bảo cũng là người có thú chơi bút đấy. Blog của Quốc bảo : http://today.quocbaomusic.com/?cat=134. Còn đây là diễn đàn của những người yêu bút toàn thế giới. Mời các bác: http://www.fountainpennetwork.com

wiskeyhunter

GẮN KẾT
em cũng có điều kiện thử qua khá nhiều "hàng hiệu" rồi, từ cartier, montblanc, xuống tý thì có Waterman, Lamy còn tàn tàn thì đến pilote, reynold... em đều có hết. Nên em mới dám khẳng định với bác con Hero từ thuở hàn vi nó vẫn imba bác ạ. Thực sự thì đúng là bút của hãng nổi tiếng nó viết êm hơn và bền hơn nhiều (nhất là không bao giờ "cắn giấy" rồi "mắc nghẹn" như cái thằng Hero). Nhưng về căn bản chất lượng về mực, phần dẫn hút mực thì chúng nó như nhau hết. Giá cả khác nhau chỉ bởi design và độ quí giá của chất liệu thôi ạ. Bác mua em Montblanc 7000$ bằng vàng 100% thì phần thân máy chẳng khác gì thằng Montblanc 180$. Mà thằng MB 180$ thì nó chỉ nhỉnh hơn em parker quèn nhất giá 120nghìn đồng một tẹo teo (em đang so sánh phần thân máy).

Điểm nữa là nếu các bác vẫn chưa thấy ưng, thì em đưa thêm ví dụ nữa, không phải là bút mực (fountain pen) mà là bút bi có refill thay thế. Giá em bút bi như thế lên đến 12.000$ cũng có, nhưng cái ruột thay cũng chỉ 5$ như bất cứ em bút bi nào khác cùng loại (bác nào dùng parker, waterman, montblanc sẽ hiểu ngay rằng chỉ có 1 loại refill duy nhất cho bút bi thôi, không hề có dạng "cao cấp" refill nào khác hết). Cái này mời các bác giải thích cho em như vậy bút đắt tiền thì đầu bi và ống bi khác với bút "rẻ tiền" ở chỗ nào ạ.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt