Bút máy hàng hiệu và hàng fake khác nhau chỗ nào?

Các thớt khác của baobinh

iliveforyouth

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em cũng có điều kiện thử qua khá nhiều "hàng hiệu" rồi, từ cartier, montblanc, xuống tý thì có Waterman, Lamy còn tàn tàn thì đến pilote, reynold... em đều có hết. Nên em mới dám khẳng định với bác con Hero từ thuở hàn vi nó vẫn imba bác ạ. Thực sự thì đúng là bút của hãng nổi tiếng nó viết êm hơn và bền hơn nhiều (nhất là không bao giờ "cắn giấy" rồi "mắc nghẹn" như cái thằng Hero). Nhưng về căn bản chất lượng về mực, phần dẫn hút mực thì chúng nó như nhau hết. Giá cả khác nhau chỉ bởi design và độ quí giá của chất liệu thôi ạ. Bác mua em Montblanc 7000$ bằng vàng 100% thì phần thân máy chẳng khác gì thằng Montblanc 180$. Mà thằng MB 180$ thì nó chỉ nhỉnh hơn em parker quèn nhất giá 120nghìn đồng một tẹo teo (em đang so sánh phần thân máy).

Điểm nữa là nếu các bác vẫn chưa thấy ưng, thì em đưa thêm ví dụ nữa, không phải là bút mực (fountain pen) mà là bút bi có refill thay thế. Giá em bút bi như thế lên đến 12.000$ cũng có, nhưng cái ruột thay cũng chỉ 5$ như bất cứ em bút bi nào khác cùng loại (bác nào dùng parker, waterman, montblanc sẽ hiểu ngay rằng chỉ có 1 loại refill duy nhất cho bút bi thôi, không hề có dạng "cao cấp" refill nào khác hết). Cái này mời các bác giải thích cho em như vậy bút đắt tiền thì đầu bi và ống bi khác với bút "rẻ tiền" ở chỗ nào ạ.

Bác nói về phần ruột bút và chất liệu của bút hoàn toàn chính xác. Cái làm nên giá trị của bút chủ yếu là nằm ở chất liệu làm ra bút, design của bút và logo của nó nữa thoai. Còn về kỹ thuật làm bút thì các loại hàng chính hãng nó đều làm khá là cẩn thận. Ko có chuyện nó làm ra cái bút nào mà dùng đc 1 thời gian đã hỏng, hay là xuống cấp thảm hại như kiểu hàng nhái đâu. Nó đâu dại gì mà chỉ vì tiết kiệm 1 tí nguyên công và nguyên vật liệu mà làm hỏng cả hình ảnh thương hiệu của nó :). Thế nên em mới nói là dù sao thì bỏ tiền mấy trăm k ra mua cái bút hàng nhái vẫn là dại :D

OrientalPSon

Something...nice !
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Câu hỏi hay nhất trong ngày !

Nếu chu thread nghĩ thêm một chút chắc sẽ cười phá vi sự ngộ nghinh trẻ thơ về câu hỏi minh vừa đặt ra !

Vâng ! Bút máy hàng hiệu và hàng fake khác nhau ở chỗ : hàng hiệu và hàng... FAKE !

Nhiêu bạn chịu chơi hàng hiệu (đôi khi nghiến răng) thì cũng chỉ vì chúng là hàng hiệu. Nhưng chắc chắn không nhiều bạn thú vị khi chơi hàng fake chi vì chúng là hàng...fake.

Còn nói chung. Hàng hiệu hay không thì tùy vào điều kiện kinh tế của minh. Bạn nào chơi hàng hiệu : ấm vào thân. Nhưng nếu chưa đủ diều kiện để chơi hàng hiệu cũng chả sao. Nhưng sao phải dựa hơi...để dùng hàng fake ?

Cheer !

hoanglz

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em rất ít khi viết, có thông tin gì em gõ vào excel hoặc lưu trên google :D
Bút bi qua tay em ko được nổi 2 ngày là mất chứ đừng nói bút xịn.
Nhưng nếu có lựa chọn, một chiếc bút xịn cũng không phải là quá cao xa:
http://www.amazon.com/gp/product/B000EC1EV8/ref=noref?ie=UTF8&s=office-products
ballpen thôi: bắt đầu bằng cụ waterman này cũng ổn nhỉ.
khỏi cần mua hàng fake :D

pntan

Big Bear
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em thì thích chơi viết từ hồi lớp 6 kia :D nhưng chủ yếu là mấy cây của Nhật, hơn tí là Parker. Sau này, có cầm thử MontBlanc mập ú:D chứ cũng chưa từng được sở hữu :(, rốt cuộc vẫn thích Parker nhất vì cái kẹp hình mũi tên:D. Bản thân Parker cũng có nhiều cây đẳng cấp lắm, vài ngàn $ chứ ít đâu, như Duofold.

còn về Hero, kiếm cây nào đừng bị rớt toe ngòi, viết khoảng hơn 10 năm thì êm lắm. Hero cùi cùi có cái hay của nó, ngày xưa, ngồi trong lớp rãnh rãnh còn lấy cái nắp chơi lật lộn vòng vòng (khó tả quá) vui phết :D

mbflgizt

GÂY DỰNG
em thì thích chơi viết từ hồi lớp 6 kia :D nhưng chủ yếu là mấy cây của Nhật, hơn tí là Parker. Sau này, có cầm thử MontBlanc mập ú:D chứ cũng chưa từng được sở hữu :(, rốt cuộc vẫn thích Parker nhất vì cái kẹp hình mũi tên:D. Bản thân Parker cũng có nhiều cây đẳng cấp lắm, vài ngàn $ chứ ít đâu, như Duofold.

còn về Hero, kiếm cây nào đừng bị rớt toe ngòi, viết khoảng hơn 10 năm thì êm lắm. Hero cùi cùi có cái hay của nó, ngày xưa, ngồi trong lớp rãnh rãnh còn lấy cái nắp chơi lật lộn vòng vòng (khó tả quá) vui phết :D

Mình biết cái trò lấy cái nắp chơi lật lộn vòng vòng đó, nhưng phải là nắp bằng, nắp nhọn không chơi được... ^_^!

boy_gia_chat

GÂY DỰNG
Mình biết cái trò lấy cái nắp chơi lật lộn vòng vòng đó, nhưng phải là nắp bằng, nắp nhọn không chơi được... ^_^!

Hehe, em nhớ trò này quá.

P/S: Đọc quá trời bài về bút cuối cùng em cũng ráng tậu 1 em Parker dòng Sonet.

buihai

GÂY DỰNG

Trò này 1 thời phổ biến trong giới học sinh kinh khủng :)) Giờ mà có 1 cây chắc mình vẫn chơi đc :)) Mình thì vẫn luôn thích viết bút mực, giúp nét viết mềm mại hơn rất nhiều, ngay cả khi viết tháu.

Dr.Dj

MÁY HỎNG
Trò này 1 thời phổ biến trong giới học sinh kinh khủng :)) Giờ mà có 1 cây chắc mình vẫn chơi đc :)) Mình thì vẫn luôn thích viết bút mực, giúp nét viết mềm mại hơn rất nhiều, ngay cả khi viết tháu.

Các bác chơi vui thế, em thì viết chữ xấu kinh nên chẳng chơi trò gì với bút cả, em toàn chơi trò chân tay, gạch đá thôi :))

donghodoi

GÂY DỰNG
bác xài của Paker đi cũng vừa tầm tiền, nếu "dư" hơn thì xài montblanc, cartier...

Bài viết cần bạn xem thêm

Mình có mua nước hoa chiết của bạn này nhưng lâu ko nhận được hàng nên vào hòm thư để trao đổi, khi vào hòm thư thì không thấy cuộc trò chuyện với bạn đó nữa, ai gặp tình trạng này chưa ạ
...