Bút máy hàng hiệu và hàng fake khác nhau chỗ nào?

Các thớt khác của baobinh

linhbap

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Một điều nữa mà em đọc từ đầu đến giờ chưa thấy bác nào nhắc đến, đó là: các bác dùng bút hàng hiệu để viết những gì (ký hay viết nội dung gì trên trang giấy) em thấy nhiều lãnh đạo cấp bự mà viết và ký xấu quá mặc dù dùng bút xịn. Quan trọng là biết trân trọng nét chữ của mình. Mới có cuộc thì vở sạch chữ đẹp thôi chứ chưa có cuộc thi bút xịn nào cả.

iliveforyouth

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Một điều nữa mà em đọc từ đầu đến giờ chưa thấy bác nào nhắc đến, đó là: các bác dùng bút hàng hiệu để viết những gì (ký hay viết nội dung gì trên trang giấy) em thấy nhiều lãnh đạo cấp bự mà viết và ký xấu quá mặc dù dùng bút xịn. Quan trọng là biết trân trọng nét chữ của mình. Mới có cuộc thì vở sạch chữ đẹp thôi chứ chưa có cuộc thi bút xịn nào cả.

Hehe, hôm nay có bác này đưa ra cái khái niệm hay phết nhỉ? Lại còn cần có cả cuộc thi bút nào xịn nữa à? Cuộc thi đó mình nghĩ vẫn âm thầm diễn ra thường xuyên đấy chứ, là khi các vị VIP gặp nhau, mỗi vị đều có chú ý đến phụ kiện của đối phương. Thằng nào mà tầm nó dưới mình mà lại dùng đồ xịn hơn mình là lần sau mình phải xem xét lại :D.
Còn chuyện chữ ký đẹp hay xấu, mình nghĩ nó chỉ là ký hiệu để đại diện cho mình thôi. Miễn sao mình thấy ổn là đc. Quan trọng nhất là ko lẫn với người khác và làm sao càng khó bắt chước càng tốt.
Còn việc bút xịn hay ko đâu quyết định đc chữ đẹp hay ko đâu. Nếu nói về nét mực thì nó cũng chỉ giúp cho nâng thẩm mỹ của nét chữ lên 1 chút thôi. Nhưng cũng công nhận là nhiều người dùng bút xịn mà ko tập cách sử dụng bút, khi nào thì viết thẳng bút, khi nào thì nghiêng bút để tạo độ dày mỏng khác nhau cho từng nét chữ thì cũng phí bút thật.

hoanglz

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em không thích bút lắm, đang sài một cái bút mực xịn nhưng rẻ tiền => để cả mấy tháng trời, lôi ra viết được ngay. Đây có lẽ là điểm em thích nhất ở bút xịn :)

ducati999

vn-monster
GÂY DỰNG
Em không thích bút lắm, đang sài một cái bút mực xịn nhưng rẻ tiền => để cả mấy tháng trời, lôi ra viết được ngay. Đây có lẽ là điểm em thích nhất ở bút xịn :)

Cây nào mà xịn lại rẻ tiền thế H ơi? :D

jimmytrung

NHẬP HỘI
em nghĩ chơi gì cũng công phu và tốn kém cả,điều quan trộng nhất là mình biết dùng đúng giới hạn cho phép của mình đùng vung tay quá trán là đc,có tiền nên dùng hàng xịn sẽ cảm nhận đc tinh hoa tạo nên nó,còn mình ko có khả năng thì dùng bt thôi,chứ hàng fake dùng lấy le cũng có ngày bẽ mặt chít,hihi,nên quan điểm của em có thì dùng đồ xịn ko thì nhịn,hihi

caoquocdat

GẮN KẾT
em cũng có điều kiện thử qua khá nhiều "hàng hiệu" rồi, từ cartier, montblanc, xuống tý thì có Waterman, Lamy còn tàn tàn thì đến pilote, reynold... em đều có hết. Nên em mới dám khẳng định với bác con Hero từ thuở hàn vi nó vẫn imba bác ạ. Thực sự thì đúng là bút của hãng nổi tiếng nó viết êm hơn và bền hơn nhiều (nhất là không bao giờ "cắn giấy" rồi "mắc nghẹn" như cái thằng Hero). Nhưng về căn bản chất lượng về mực, phần dẫn hút mực thì chúng nó như nhau hết. Giá cả khác nhau chỉ bởi design và độ quí giá của chất liệu thôi ạ. Bác mua em Montblanc 7000$ bằng vàng 100% thì phần thân máy chẳng khác gì thằng Montblanc 180$. Mà thằng MB 180$ thì nó chỉ nhỉnh hơn em parker quèn nhất giá 120nghìn đồng một tẹo teo (em đang so sánh phần thân máy).

Điểm nữa là nếu các bác vẫn chưa thấy ưng, thì em đưa thêm ví dụ nữa, không phải là bút mực (fountain pen) mà là bút bi có refill thay thế. Giá em bút bi như thế lên đến 12.000$ cũng có, nhưng cái ruột thay cũng chỉ 5$ như bất cứ em bút bi nào khác cùng loại (bác nào dùng parker, waterman, montblanc sẽ hiểu ngay rằng chỉ có 1 loại refill duy nhất cho bút bi thôi, không hề có dạng "cao cấp" refill nào khác hết). Cái này mời các bác giải thích cho em như vậy bút đắt tiền thì đầu bi và ống bi khác với bút "rẻ tiền" ở chỗ nào ạ.
bút pilot mà tàn tàn à bác =]]

Bài viết cần bạn xem thêm

Mình có mua nước hoa chiết của bạn này nhưng lâu ko nhận được hàng nên vào hòm thư để trao đổi, khi vào hòm thư thì không thấy cuộc trò chuyện với bạn đó nữa, ai gặp tình trạng này chưa ạ
...