CHIA SẺ Bút máy - Viết phải có phong cách

Các thớt khác của Big_Bear
Thử nhìn một vòng xung quanh bạn xem, bạn sẽ thấy toàn những người đam mê các đồ phụ kiện thao thao bất tuyệt về mẫu điện thoại di động mới nhất hay chiếc máy tính xách tay mà anh ta vừa mua được. Ở văn phòng làm việc nào cũng vậy, thậm chí bạn cũng không phải là ngoại lệ. Rồi chiếc điện thoại bạn mua không còn là thứ độc nhất nữa và cuối cùng, bạn trông không khác gì những người xung quanh cả. Nếu bạn muốn tạo phong cách riêng cho mình, thì tin tôi đi, một cây bút máy tốt chính là chìa khóa giúp bạn thật sự khác biệt với tất cả.

Các kiểu mẫu và lịch sử bút máy

Ngôn ngữ viết của loài người đã xuất hiện từ hàng nghìn năm trước, từ những hình vẽ ngệch ngoạc trên tường, những vết cạo trên đá và cuối cùng là dùng cọng lông chim chấm mực để viết trên giấy. Cây bút là một trong những phát minh vĩ đại nhất của nhân loại, là một phần quan trọng của lịch sử, góp phần vào sự ra đời của nhiều kiểu chữ viết. Ý tưởng ban đầu khi chế tạo ra bút máy rất đơn giản, người ta muốn một cây bút có thể giữ được một lượng mực vừa phải, thay vì cứ phải liên tục chấm mực để viết. Bút máy được nhắc đến lần đầu tiên trong một đoạn tài liệu bằng tiếng Ả Rập năm 969 sau Công Nguyên.

Một trong những mẫu bút máy đầu tiên được sản xuất là mẫu bút Bion của Pháp năm 1702. Vấn đề mấu chốt liên quan đến việc phát minh ra một cây bút tốt chính là kỹ thuật cao vì ống mực rất có thể bị rò rỉ nếu không được làm cẩn thận. Cây bút được sản xuất hàng loạt đầu tiên bởi John Scheffer vào năm 1819. Scheffer đã tìm tòi nghiên cứu và khắc phục được nhược điểm của ống mực bằng cách dùng ruột cừu khiến mực bị rỉ ra ít hơn. Hàng loạt những phát minh được ra đời sau đó. Như bút có cơ chế bơm mực bằng pít-tông của John Parker năm 1832 và bút Lewis Waterman năm 1884 – cây bút đầu tiên được cho là “an toàn” nhất trong các loại bút. Những người sử dụng bút thời đó gọi bút Waterman “an toàn” vì tay và chiếc áo sơ mi của bạn vẫn không bị dính bẩn khi sử dụng bút.

Chọn bút thế nào thì thích hợp?

Thời kỳ vàng son của bút máy được đánh dấu bởi sự xuất hiện của Reynold – cây bút bi đầu tiền được chế tạo bởi Lazlo Biro vào năm 1945. Bút bi ra đời với đặc điểm sạch, rẻ, dễ sử dụng và đặc biệt là không cần phải tiếp mực cho bút. Phát minh hoàn toàn mới này là một sự thay thế được nhiều người ưa chuộng, song sự trải nghiệm và phong cách viết bằng bút máy vẫn được duy trì. Bút máy dần tạo được một chỗ đứng trong những hàng phụ kiện cao cấp, thứ mà những nhà sưu tập và người yêu chuộng hàng chất lượng cao rất hứng thú. Sự ưa chuộng này cũng rất dễ hiểu bởi vì sự hội tụ của sự khéo léo, tay nghề cao, vật liệu tốt và kiểu dáng độc đáo khiến chúng trở thành những món đồ mà người ta muốn sở hữu và sử dụng.

Một khi đã quyết định đổi bút bi để lấy một cây bút máy thì luôn có vô số lựa chọn cho bạn từ nhãn hiệu, màu sắc cho đến nguyên vật liệu. Bạn nên thử ghé qua cửa hàng bút hoặc một tiệm văn phòng phẩm uy tín để quan sát trước tiên. Để chọn được một cây bút máy hợp với bản thân thì thường phải dựa vào cảm giác và cảm nhận của bạn. Nên thử cầm viết nhiều loại bút khác nhau để biết được cây nào phù hợp với thói quen viết chữ của bạn bởi có một số cây thì quá to hoặc nặng, trong khi một số khác thì lại quá nhỏ và nhẹ. Bạn cũng nên lưu ý đến kích cỡ của ngòi bút nữa. Cái này thì tùy vào sở thích cá nhân của mỗi người, có đủ loại từ nhỏ nhất cho đến cỡ lớn phù hợp cho các kiểu viết thư pháp khác nhau.

Một khía cạnh khác đáng quan tâm nữa chính là cơ chế bơm mực của bút, vài loại bút chỉ được cấu tạo với ruột bút bằng nhựa, trong khi một số thì có cả hệ thống bơm mực bằng pít-tông có thể tháo rời được. Ngay cả những dòng bút cao cấp như MontBlanc Meisterstck cũng chỉ có hệ thống bơm mực pít-tông đi liền với bút mà thôi – có nghĩa là bạn không thể thay thế bằng những loại ống mực nhựa khác được, mà bắt buộc phải bơm mực bằng cơ chế pít-tông của bút. Kiểu bút với cấu tạo như này được cho là khá bất tiện khi đi du lịch hoặc với người phải di chuyển khắp nơi thường xuyên. Đặc biệt chú ý nhé: Không nên bơm mực sẵn cho bút máy khi mang theo lên máy bay vì áp lực sẽ khiến mực bị chảy ra ngoài ý muốn, ngay cả bút của bạn có là loại tốt nhất đi chăng nữa.

“Only The Best”

MontBlanc, Parker và Pelikan là những hãng có loại mực viết tốt nhất. Bạn không còn phải bận tâm vấn đề về mực khi sử dụng bất kì sản phẩm mực nào của ba hãng danh tiếng này. Nên tạo thói quen tốt rửa ống mực thường xuyên bằng cách bơm và xả nhiều lần với nước tinh khiết như Perrier nếu bạn muốn dành điều tốt nhất cho cây bút thân yêu của mình. Một cửa hàng bút có dịch vụ tốt khi có thể trả lời mọi câu hỏi và đáp ứng mọi nhu cầu của bạn.

Đối với các nhà sưu tập bút cỡ trung thì MontBlanc là lựa chọn hàng đầu của họ. Hãng MontBlanc được sáng lập tại Hamburg, Đức năm 1908 (Mont Blanc là tên một ngọn núi thuộc dãy núi ở Pháp). Meisterstck ra đời năm 1924 và đến năm 1930, dãy số truyền thống của hãng 4810 – ám chỉ độ cao thực tế của dãy Mont Blanc được khắc lên bút. Các công ty đi đầu như Sheaffer, Waterman và Parker vẫn tiếp tục cho ra đời các dòng bút cao cấp có uy tín. Ngay cả các nhà sản xuất phụ kiện hạng sang như Cartier, Dunhill, Dupont và Louis Vuitton cũng đáp ứng nhu cầu của khách hàng với dòng sản phẩm đa dạng các loại bút máy chất lượng.

Một trong những thắc mắc phổ biến về bút máy chính là giá của chúng. Một cây bút chất lượng tầm trung sẽ tốn của bạn khoảng 100$, trong khi giá cây Meisterstck lên đến tầm 350$ hoặc 450$. Nếu tiền không là vấn đề đối với bạn thì hãy tậu cho bản thân một “siêu phẩm” ngay. Mỗi hãng đều cho ra đời một bộ sưu tập hướng đến một chủ đề đặc biệt nào đó. Hãng Parker từng chế tạo một loại bút độc nhất với huy chương được làm từ vỏ đầu đạn hạt nhân. MontBlanc thì có vẻ muốn hướng đến việc ghi lại dấu ấn về những nhân vật nổi tiếng trong lịch sử như Alexander the Great, Mozart hay Dostoyevsky hơn. Và bạn nên chuẩn bị tinh thần để chi hơn 1000$ nếu muốn sở hữu những sản phẩm độc nhất đó. Nhưng đó cũng không phải cái giá quá đắt để khiến bạn trở nên nổi bật giữa đám đông phải không nào?

Hy vọng bạn luôn tận hưởng cảm giác thích thú khi sử dụng bút máy. Mặc dù trình độ viết tay (thư pháp) của bạn có thể không cải thiện nhờ một cây bút “siêu phẩm” nhưng những trải nghiệm khi dùng bút sẽ tạo nên sự uyển chuyển và phong cách riêng trong nét chữ của bạn.

(Luc Gougeon)

Big_Bear
(Nguồn: Askmen)

Nếu bạn muốn tạo phong cách riêng cho mình, thì tin tôi đi, một cây bút máy tốt chính là chìa khóa giúp bạn thật sự khác biệt với tất cả.

Em nghĩ chìa khóa giúp 1 người tạo ra phong cách riêng cho mình là ... bản thân mình: từ cá tính, hành động, lời nói, vẻ bề ngoài, suy nghĩ... Bút máy không phải là chìa khóa thật sự (mặc dù em cũng rất mê bút máy)! Em nghĩ bác viết bài này trong cơn cuồng bút máy lắm đây! :D
MontBlanc, Parker và Pelikan là những hãng có loại mực viết tốt nhất.
Đối với các nhà sưu tập bút cỡ trung thì MontBlanc là lựa chọn hàng đầu của họ.
Một trong những thắc mắc phổ biến về bút máy chính là giá của chúng. Một cây bút chất lượng tầm trung sẽ tốn của bạn khoảng 100$, trong khi giá cây Meisterstck lên đến tầm 350$ hoặc 450$.
Ngoài 3 hãng trên thì còn khá nhiều hãng có loại mực/ bút viết tốt lắm ạ! Với lại em nghĩ còn phụ thuộc vào cảm nhận và ý thích của mỗi người nữa ạ! Thêm nữa, hình như với nhiều hãng thì 100$ mới được xếp vào dạng entry level thôi bác ạ!:)

xanh247

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Em thì nghĩ rằng mỗi hãng bút máy đều có cộng đồng riêng của mình và mỗi phân khúc sản phẩm nhắm đến một đối tượng người dùng khác nhau
Và một nhân tố quan trọng khác là nhiều người dùng không muốn chuyển sang một thương hiệu mới lạ. Họ đầu tư nhiều công sức tiền bạc vào một dòng sản phẩm thì họ sẽ rất vui và nhanh chóng làm quen với một dòng sản phẩm mới có nhiều nét tương đồng

PhuongCao

KỸ SƯ BAY NHẢY
GẮN KẾT
Đính chính là bây giờ đi máy bay, bút nào cũng k sợ trào mực nhé! Máy bay hiện đại bây giờ có cân bằng áp rồi, không như xưa nữa nên các bác cứ vô tư mà đi :D

Bài viết cần bạn xem thêm

MÌnh có sưu tầm được một số phim và video bàn thắng của các kì world cup từ 1930 đến 2018 nên chia sẻ cho bác nào có nhu cầu tìm hiểu và thưởng thức lại các bàn thắng.
Lazada Vietnam Master card on Monday