Các anh chị thích màu mực nào hơn?

Các thớt khác của sieulong
Xin chào các anh chị trên Handheld.com.vn

Gần đây tự nhiên em thích mực tím quá, nhớ lại thời còn nhỏ đi học. Em tìm mãi mới được một màu mực tím vừa ý, nên trong lúc vui quá muốn khoe với các anh chị một xíu.

Nhân tiện em lại nghĩ sao mình không làm một bài so sánh nho nhỏ, để các anh chị có cái đọc vui vui trong lúc thư giãn sau giờ làm việc. Nên em viết bài này.

Mực em chọn để so sánh nằm ở ba mức giá khác nhau. rẻ - cũng rẻ - không rẻ. Mua mực rất tốn kém, em thấy tốn kém không ít hơn mua viết nhưng mà, với một hộp mực mắc hơn 5 lần một loại mực khác thì liệu có đáng hay không? Em luôn băn khoăn về điều này và cũng muốn chia sẻ sự băn khoăn này đến các anh chị khác.

Em xin bắt đầu.

Cả ba loại mực em ghi ra như hình trên. Màu sắc mực cũng tương tự như màu trên màn hình các anh chị thấy.

Sau khi viết xong em dùng tay bôi nhanh, thì cả bả màu mực xem như là đều có tốc độ khô gần như nhau

Sau khi mực đã không được 5 phút, em dùng nước quét lên mực thì màu mực số 1 số 2 bay nhiều như nhau. Nhưng mực số ba gần như không ảnh hưởng. Em đã phải bôi hai lần nước lên thì mới bay được một chút.

Vậy các anh chị cảm thấy với số tiền như ở trên các anh chị sẽ mua loại mực nào.
Chúc các anh chị một ngày mới vui vẻ.

Sieulong

teoka2016

MÁY HỎNG
GÂY DỰNG
Hình như bài so sánh mực cũng có bác trên này đã nói! Mình không quan tâm lắm đến độ phai màu, nhưng màu sắc thì thích màu xanh hoặc đen truyền thống thôi, không ưng mấy màu đỏ hay tím lắm :D

Nếu hỏi là với số tiền trên sẽ mua màu nào thì em chẳng mua màu nào cả. Vì đơn giản em chẳng thích màu nào trong cả 3 màu.

Mua mực là cảm nhận và sở thích cá nhân. Mỗi người đều có tông màu mình thích và không thích, chẳng ai giống ai. Câu hỏi khi mua mực với đa số mọi người thì là mình có thích màu đó không? và nếu thích thì có đủ tiền mua không? vậy thôi. Nếu trả lời là có cho cả 2 câu thì thích là nhích.

Nếu bác đã dính vô lựa mực thì nó còn rất nhiều vấn đề hơn việc tốc độ khô hay chịu nước. Mực làm từ gốc gì, iron gall, dye-based hay pigment? độ lubricate ra sao? shade và sheen trên mỗi loại giấy thế nào? dễ bleed-through hay feather hay ko???

không bàn tới những yếu tố trong bài. Hình như mình thuộc loại mua mực vì cái lọ. Lọ đẹp là mua, bất chấp là có thể mình sẽ không bao giờ dùng tới mực bên trong (nhìu quá viết không xuể). Đôi lúc cũng thấy mình thật hoang phí, nhưng mà....không kìm được. :(

Nếu hỏi là với số tiền trên sẽ mua màu nào thì em chẳng mua màu nào cả. Vì đơn giản em chẳng thích màu nào trong cả 3 màu.

Mua mực là cảm nhận và sở thích cá nhân. Mỗi người đều có tông màu mình thích và không thích, chẳng ai giống ai. Câu hỏi khi mua mực với đa số mọi người thì là mình có thích màu đó không? và nếu thích thì có đủ tiền mua không? vậy thôi. Nếu trả lời là có cho cả 2 câu thì thích là nhích.

Nếu bác đã dính vô lựa mực thì nó còn rất nhiều vấn đề hơn việc tốc độ khô hay chịu nước. Mực làm từ gốc gì, iron gall, dye-based hay pigment? độ lubricate ra sao? shade và sheen trên mỗi loại giấy thế nào? dễ bleed-through hay feather hay ko???
Em thì mua là vì cái lọ, nếu thích cái lọ thì kiếm xem màu nào rẻ nhất thì mua. Gần đây sailor đang ra mẫu lọ mới này, đẹp hơn kiểu của iroshuzu mini, lại sắp tốn máu. Haiz.

cfcbk

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Hình như bài này nằm sai phòng :D
Em thì mua mực (loại không rẻ) ban đầu vì tò mò (không hiểu nó hơn gì mực hồng hà) sau thì thích sưu tầm lọ mực, hehe, còn dùng thì đúng là thích các màu xanh, sau là đen.

em thật ra không đam mê bút mực, em chỉ gọi là "yêu thích" thôi. Nhưng ở những lĩnh vực em đang mê, thì em cũng tìm hiểu đến tận con ốc cái đinh. Nên là em hiểu được lời anh fly_us nói phần nào đó.

Tuy nhiên theo em thấy, đa phần người mua thường không để ý quá nhiều đến chi tiết kĩ thuật mà đa phần là "thích thì mua". Giống như anh teoka206 là thích cái màu anh totorohwang, anh hahuyhung và anh cfcbk là thích cái hộp.

Nhưng mà em thật không hiểu được. Thật sự là cái hộp đẹp có "ma lực" đến nỗi khiến người ta chi ra gấp 5 lần mua một hộp mực sao

hijack911

WRITING CULTURE
GẮN KẾT
Nhưng mà em thật không hiểu được. Thật sự là cái hộp đẹp có "ma lực" đến nỗi khiến người ta chi ra gấp 5 lần mua một hộp mực sao
mặc 1 bộ quần áo đẹp nó "sướng" hơn là 1 bộ đồ bình thường. Điều này rất dễ hiểu mà bạn ;)

tuantandan

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Tuy nhiên theo em thấy, đa phần người mua thường không để ý quá nhiều đến chi tiết kĩ thuật mà đa phần là "thích thì mua". Giống như anh teoka206 là thích cái màu anh totorohwang, anh hahuyhung và anh cfcbk là thích cái hộp.
Nhưng mà em thật không hiểu được. Thật sự là cái hộp đẹp có "ma lực" đến nỗi khiến người ta chi ra gấp 5 lần mua một hộp mực sao[/QUOTE]
Nhìn cái lọ mực này e nghĩ cũng dễ hiểu vì sao bỏ ra gấp 5 lần để mua

Attachments

Nhìn cái lọ mực này e nghĩ cũng dễ hiểu vì sao bỏ ra gấp 5 lần để mua[/QUOTE]
Lọ đó thì bác thêm giúp em số 0 sau số 5 ạ :D :D

Bài viết cần bạn xem thêm

EM có post 1 topic đấu giá đôi giày KT ngày 21.8 và tự nhiên hôm nay ko thấy topic đó nữa .Em mời Các Mod @N8890 , @syhuy1977 @Lam Sơn @khonglaaica cho em hỏi đã vi phạm gì ...
Lazada Vietnam Master card on Monday