Các bác bắt bệnh cho em ko em chết mất

Mel

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Em đang dùng con O22.Đang dùng bình thường bị hết pin mà ko kịp sạc.Đến khi em cắm sạc vào thì bị hard reset.Nhưng có hiện tượng lạ xảy ra máy tự động hard reset liên tục.kể cả em để nguyên màn hình có dấu + căn chỉnh màn hình lúc bắt đầu công việc hard reset.Máy em ko còn vào đc Win nữa.Em cứ nghĩ là bị lỗi ROM nên up lại.Em đã up 2 bản 1.17 và 2.06 nhưng vẫn bị như vậy #-o .Các chuyên gia giúp em với.em cám ơn.

ppc_admin

THÀNH VIÊN DANH DỰ
Việc thường xuyên bị hardreset có nhiều nguyên nhân, thử nghĩ đến vài trường hợp để bạn thử nhé:

- Pin backup hỏng hoặc hết sạch. Bạn có thể thử xạc pin cho thật đầy rồi mới sử dụng máy (hoặc tháo pin-cắm xạc). Trong trường hợp pin backup hỏng bạn có thể thấy trong thiết lập Power, dung lượng pin backup vẫn là 100%, tuy nhiên, chỉ cần tháo pin chính hay chuyển nút gạt sau lưng máy là đã bị hardreset. Nếu thế, có lẽ bạn cần đem máy đi thay pin.

- Pin chính có vấn đề, nên không cung cấp điện năng cho máy được -> pin backup bị cạn.

- Máy bị rơi, va chạm dẫn đến kẹt phím hay lỏng lẻo một số mối nối... cái này cũng cần mang đi sửa.

Bạn nên kiểm tra lần lượt từng thứ một, tốt nhất là mượn được 1 máy khác để thử tráo đổi pin, xạc... xem sao. Có lẽ đầu tiên nên thử bằng cách: cắm xạc và tiến hành khởi động bình thường...

Trường hợp cụ thể của bạn, tôi cũng không rõ lắm tại sao: "không còn vào được Win nữa" vậy máy dừng ở màn hình nào khi khởi động, hay là bị khởi động lại liên tục? Nếu bạn đã uprom lại mà vẫn không được, thì có lẽ nguyên nhân là do phần cứng.

Chẳng phải "chiên gia", lại nói kiểu thầy bói xem voi thế này thì chắc không giúp bạn được bao nhiêu. Theo mình, tốt nhất là bạn ra chơi các quán cafe wifi mà anh em diễn đàn hay ngồi, sẽ được các kỹ thuật viên "chiên nghiệp" và nghiệp dư hỗ trợ tận tình.

Mel

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Cám ơn anh đã giúp đỡ.Máy của em gần như chạy có thời gian định sẵn hay sao đấy.Cứ để khoảng 30s là reset.Em đã kiểm tra rất kĩ về phần Pin.Máy em chưa bị rơi vì dùng rất cẩn thận.Nếu em thao tac nhanh thì vào đc Win nhưng cũng đc 1 lúc là tự động hardreset.Ai có kinh nghiệm xin giúp em.

nguyenminh

GÂY DỰNG
Mel said:
Em đang dùng con O22.Đang dùng bình thường bị hết pin mà ko kịp sạc.Đến khi em cắm sạc vào thì bị hard reset.Nhưng có hiện tượng lạ xảy ra máy tự động hard reset liên tục.kể cả em để nguyên màn hình có dấu + căn chỉnh màn hình lúc bắt đầu công việc hard reset.Máy em ko còn vào đc Win nữa.Em cứ nghĩ là bị lỗi ROM nên up lại.Em đã up 2 bản 1.17 và 2.06 nhưng vẫn bị như vậy #-o .Các chuyên gia giúp em với.em cám ơn.
Bạn coi lại chân sạc xem có bị chập không?

Mel

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Theo như em hiểu thì chân sạc ko bị chập.Hiện tại bây giờ máy cho Pin vào ko lên đc nguồn mà bắt buộc phải cắm sạc mới lên.Em cũng kiểm tra nhiều nhưng ko biết nguyên nhân của máy.Có ai đã từng hiện tượng như vậy xin chỉ giúp em.

NDKhanh

Ruan Weiqing
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình cũng bị giống bạn sau khi để chú "Ô hai" của mình nằm nghỉ ngơi chừng .... 1 tháng. Pin chính chết ngẻo. Theo mình bạn nên sắm 1 chú pin mới là hơn. Lởm khởm thì 300K, pin 1400 thì khoảng 450K.

qtmobile

GÂY DỰNG
Mel said:
Theo như em hiểu thì chân sạc ko bị chập.Hiện tại bây giờ máy cho Pin vào ko lên đc nguồn mà bắt buộc phải cắm sạc mới lên.Em cũng kiểm tra nhiều nhưng ko biết nguyên nhân của máy.Có ai đã từng hiện tượng như vậy xin chỉ giúp em.

Tớ gặp phải trường hợp như vậy rồi, phải cắm xạc vào nó mới khởi động được bỏ xạc ra là ngỏm luôn------>chỉ có cách thay pin thôi. Lõi pin chưa chắc đã bị hỏng,nó chỉ hỏng phần mạch của pin thôi-----> không thể chế được pin khác từ pin cũ của bác. #-o

nmt1978

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NDKhanh said:
Mình cũng bị giống bạn sau khi để chú "Ô hai" của mình nằm nghỉ ngơi chừng .... 1 tháng. Pin chính chết ngẻo. Theo mình bạn nên sắm 1 chú pin mới là hơn. Lởm khởm thì 300K, pin 1400 thì khoảng 450K.

Pin 1400 có 450K thôi ạ, bác NDkhanh chỉ chỗ cho mình mua với, đang muốn kiếm thêm 1 cái pin để dự phòng cho chắc ăn

Mel

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Cám ơn các anh đã giúp đỡ.thật may mắn cho em ko biết thế nào tư nhiên nó lại trở lại bình thường khi em vệ sinh sạch sẽ con máy.hú hồn các anh ạ.

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.