Các bác chỉ dẫn em về quản lý băng thông với ạ

TuanHA

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chuyện là cơ quan em các bác chơi game online, chat chít, bị dính virus... nhiều quá chiếm hết băng thông của web và mail. (đường ADSL 2Mb phục vụ có 50PC mà rất chậm 8-| )

Bây giờ có cách nào để xử lý độ ưu tiên cho web, mail và chỉ dành phần nhỏ hoặc tắt hẳn download, game online, chat... trong giờ làm việc không ạ?

Hồi trước em có thử phần mềm Checkpoint nhưng config khó quá, em lại lười đọc tài liệu nên thôi.

Theo các bác giải pháp phần mềm hoặc phần cứng nào là tốt nhất? Nếu phần cứng thì chỉ dưới $1000 thui nhé

Thank you In Advance

akichinh

GẮN KẾT
Bác cài win proxy vào máy chủ là giải quyết đc hết, thích chặn gì cũng đc

TuanHA

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Ý em không chỉ chặn mà còn ưu tiên băng thông cơ bác ạ.

TuanHA

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
MasterX said:
co the chi toi 1000 $ . anh Tuan nang cap duong truyen di................
Đề nghị ku X không spam hehe... Lần này thông cảm vì Mod VOZ đang bị thất nghiệp :D

Up cái nào, các bác giúp em tí đi.

HaiNH

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bác bỏ ra 1 con máy (Server thì tốt, không có dùng PC cũng được) có 2 Card mạng (NIC).

Nếu bác là dân IT:
Ra ngoài hàng kiếm cái đĩa ISA 2004 hoặc ISA 2000 cũng được, về cài lên rồi mày mò chắc tối đa 2 ngày là xong.

Nếu bác không phải là dân IT:
Thuê 1 đồng chí IT nào đó biết về ISA đến (ví dụ như em :D - nhưng mà công em cao lắm :D ), đảm bảo tối đa 1 buổi là xong.

Về Virus thì với mạng CQ bác tốt nhất là ép mọi người dùng giải pháp NAV Coporate, cài xong là ok ngay.

Chúc may mắn.

NDKhanh

Ruan Weiqing
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mình muốn biết số Mb Đownload/Upload trong 1 ngày thì dùng soft nào hả các bác???

HaiNH

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Sorry bác TuanHA,

Em thấy Offline Message của bác nhưng em không trả lời được.
Hiện nay em đang rất bận nên chưa thể giúp bác được. Về tài liệu liên quan đến ISA Server thì em có cái link này cho bác:

http://isaserver.org/articles_tutorials/installation_and_planning/

Bác cứ đọc và làm theo thì em nghĩ 2 ngày sẽ được thôi :D

Chúc may mắn.

@NDKhanh:
Nếu chỉ cần muốn biết dung lượng Up/Down theo ngày của 1 vài máy (chính xác là 1 vài cái NIC) thì đơn giản nhất là hỏi cụ google chữ mrtg.
Nếu muốn lập báo cáo tổng hợp xem ai, máy nào dùng bao nhiêu trong 1 mạng thì có thể dùng ISA Server cho nó bắn dữ liệu log vào SQL Server rồi lập mấy câu lệnh truy vấn SQL đơn giản là ok.

Ngoài ra cũng có một số phần mềm dạng Personal để cài lên PC và theo dõi được dung lượng vào ra của cái máy đó nhưng nói chung là em không thích lắm (Trước đã dùng thử nhưng rồi không thấy hay lắm nên vứt hết đi mất rồi).

Bài viết cần bạn xem thêm

áp dụng được cho nhiều mục đích cho tương lai, hy vọng thế mới ảo sẽ được triển khai,