Các bác chỉ giúp New Palmer về phần cứng + mềm với

kdragon

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Sau khi đọc hết các bài viết của anh VietPalm nhưng em vẫn chưa thể nào làm chủ dc chiếc palm của mình,giờ sinh mạo muội hỏi lại các bác:

I-Phần cứng:

-Bluetooth:
PC và Palm khi chọn dò thì chả thấy gì cả nhưng khi dùng Palm + Motorola thì Okey,giúp em với,cho em hỏi luôn là xài BT thì có tốn Pin ko…

II-Phần mềm
1-Làm sao để tạo shortcut ra được màn hình Desktop giống như trong HDH Windows,chứ máy em mổi lần vào 1chương trình nào thì fải vào cái Tab “All” hay “CLIE” đẻ chạy soft

2-Làm sao để tắt 1 chương trình đang chạy,chư em toàn fải bấm cái nút Home trên máy không à(nút ngoài cùng tù trái sang fải trên Thân máy) ko biết có sao ko,tại em có xài thử LifeDrive thì thấy ko fải làm như vậy

3-Có fải mọi fần mềm khi cài cho Palm fải vừa SYSN vừa Install trên PC ko,và khi cài xong thì cái PM ấy nằm ở đâu???

4-Em đã cài PalmDesktop nhưng khi cắm sysn với PC thì Wins báo là nhận dc là Sony Clie nhưng khi em vào PalmDesktop phần INSTALL thì chẳng thấy gì cả mặc dù đã chọn 1 file “Ban do TP HCM.pdb” và nó cũng chọn luôn là mỗi lần sysn thì tự động cài mà sao em cắm vào chả thấy gì cả….

5-Lần trước em có đọc dc là bác VietPalm xài Pm nào để nén các file Data của Phần mềm,chỉ để shortcut để chạy 1 cái card 32Mb mà có vài trăm PM chạy trên Palm,bác có thể nói rõ hơn dc ko

6-Các bác chỉ em xài PalmDesktop tạo Note rùi khi sysn thì tự nó “chui”luôn vào Palm luôn dù

Cám ơn các bác nhiều,à mà em xài PEG-TG50

blue2

GẮN KẾT
I-PHẦN CỨNG:
Mình không biết nhiều về bluetooth nên ko biết tại sao PC không dò ra palm, nhưng chắc chắn là kết nối wireless là đốt điện rồi,

II-PHẦn MỀM:
1- Mây cái tab của bác chính là desktop ấy, nó chỉ gồm shortcut của các ứng dụng thôi mà, còn tất cả dữ liệu của palm (cả application, hay data) đều cùng nằm trên RAM và không chia thành thư mục như windows. Tất cả các ứng dụng trên palm được chia vào các tab. Nếu kdragon muốn đưa các ứng dụng thường dùng vào một chỗ thì bấm vào chỗ categories để tạo thêm một tab mới, rồi cho cái ứng dụng vào đó (cái này bác tự mò nhé).

2- Palm là HDH đơn nhiệm, không chạy được 2 ứng dụng cùng lúc. Cho nên khi bạn bấm Home là HDH sẽ tắt ứng dụng đó và trở lại màn hình ban đầu, bạn ko phai lo, xài lâu bạn sẽ thấy cách làm này rất nhanh/ Nhưng đơn nhiệm cũng là tương đối. Chẳng hạn bạn vẫn có thể nghe nhạc trong khi chạy Agendus,...

3- Như nói ở trên, mọi dữ liệu chính sẽ nằm trên RAM của palm hoạc trên thẻ nhớ trong thư mục \palm\launcher. Một số soft bắt cài trên RAM, nhưng RAM của sony khá bé, bạn nên cài hết ứng dụng nào có thể lênthẻ nhớ. Không nhất thiết phải sync mới cài được, vả lại, tốc độ sync khá chậm, 56-100Kps. Tốt hơn bạn quen với cách chép các ứng dụng đó trước tiếp vào thẻ nhớ, rồi sau đó chép vào trong RAM. Hotsync chỉ nên để sync calendar hay todos...
4- File pdb là file dữ liệu, hiểu nôm na giống như là *.dll, hay *.cfg trên windows vậy, nên bạn không thể nhìn thấy những file này từ launcher, fiel thực thư của palm là *.prc (giống như *.exe của windows).
5-(mình không rõ)
6- Khi hotsync thì dữ liệu trên palm và PC sẽ đồng bộ với nhau, bạn cứ "vô tư" soạn trên PC, khi sync thì sẽ thấy nó trên Palm, bạn cũng có thể dùng MS Outlook thay cho Palm Desktop

À, mình hơi bị khoái con TG50 của bác đấy, có bluetooth mà phải không

kdragon

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
blue2 said:
I-PHẦN CỨNG:
II-PHẦn MỀM:
2- Palm là HDH đơn nhiệm, không chạy được 2 ứng dụng cùng lúc. Cho nên khi bạn bấm Home là HDH sẽ tắt ứng dụng đó và trở lại màn hình ban đầu, bạn ko phai lo, xài lâu bạn sẽ thấy cách làm này rất nhanh/ Nhưng đơn nhiệm cũng là tương đối. Chẳng hạn bạn vẫn có thể nghe nhạc trong khi chạy Agendus,...

Vậy cho em hỏi nếu bấm nhiều cái nút Home ấy có sao ko,ý em hỏi là ấn nhiều nó có lờn hay sao ko ấy....

**Cho em hỏi thêm là trong Sony có fần Reset fần mềm: SOft và HArd,zậy cái nào làm mất dữ liệu+ Pm cài trong máy

VU HEO

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Mục số 5 bạn xài PowerRun, cái này seach lại trong 4U này cũng có .
Bấm nhiều cái nút home...... Câu này bạn hỏi giống như là hỏi cái bóng đèn điện xài hoài có đứt tim khong vậy . Cái gì mà xài mãi mãi được bạn . Hiện tại chưa có gì là vĩnh cữu cả . Hư thì sửa hoặc thay mới thôi

liamvn

GÂY DỰNG
Cái bác này, ... thua bác luôn. Bó tay.
Nút bấm được chế tạo ra là ... để bấm chứ chẳng lẻ để ngắm à? Bấm nhiều thì đương nhiên là lâu ngày phải lờn rồi. Nhưng bác yên tâm đi, cái nút chưa lờn thì bác đã bắt đầu muốn đổi hay nâng cấp cái máy mới rồi.
** Soft reset không làm mất dữ liệu. Hard reset sẽ làm mất dữ liệu, nhưng nếu bác có backup và sync đầy đủ thì sẽ có được lại như cũ. Không vấn đề gì đâu.

Palmbie

GÂY DỰNG
Thế thì tớ nói thật,mấy cái đồng hồ ở nhà bạn xem ít thôi,xem nhiều tốn pin+nhanh hỏng nữa.

aera

cô đơn trên mạng
GẮN KẾT
chiệp chiệp...be xuan mai nóng tính rứa!!!!
Nhưng hỏi cũng ngộ quá nhỉ!!!
Hay ko xài ddc thì bán đi.Call mình trước nhé,. he he!!!!

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...