các bác cho em hỏi xử lý con IBM T61 mới tinh thế nào cho chuẩn ạ?

Các thớt khác của cayowl

cayowl

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
17 Tháng mười hai 2007 lúc 23:53
tình hình là thằng bạn em sắp có con T61 từ bên Mỹ vác về ;nhg mà cả em và nó đều ko bit là với dòng IBM này thì bung hệ điều hành và chia ổ thế nào cho đúng ,có giống máy dell ko ạ?(vì em mới bung máy dell chửa đc sờ vào IBM bao giờ)vì em sợ dây dưa đến vùng recovery của máy .mà IBM lại còn có nút ThinkVantage ,bung bét linh tinh khéo toi thì chỉ có mà khóc
các bác bit chỉ dùm em với !!!!
cảm ơn các bác nhìu

duyvu2011

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng mười hai 2007 lúc 08:55
tình hình là thằng bạn em sắp có con T61 từ bên Mỹ vác về ;nhg mà cả em và nó đều ko bit là với dòng IBM này thì bung hệ điều hành và chia ổ thế nào cho đúng ,có giống máy dell ko ạ?(vì em mới bung máy dell chửa đc sờ vào IBM bao giờ)vì em sợ dây dưa đến vùng recovery của máy .mà IBM lại còn có nút ThinkVantage ,bung bét linh tinh khéo toi thì chỉ có mà khóc
các bác bit chỉ dùm em với !!!!
cảm ơn các bác nhìu
thì cứ bung hệ điều hành ra (khi khởi động nhấn phím ThinkVantage để vào phần recovery, chọn refactory nhưng thường thì khi lần đầu tiên bật máy sẻ tự động recovery luôn), có thể lúc đầu ổ cứng chưa được chia nhưng sau khi recovery ra có thể dùng chương trình "7 Tools Partition Manager 2005" chia đĩa lại cũng đc, không thì mua 1 đĩa LHT rồi boot, vào chưong trình PartitionMagic để resize ổ cứng lại là xong. Ổ recovery nằm riêng lẻ, nếu bạn không đụng chạm gì tới nó thì làm sao mà hư đc!

eyes_on_me

just do it
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng mười hai 2007 lúc 13:21
thì cứ bung hệ điều hành ra (khi khởi động nhấn phím ThinkVantage để vào phần recovery, chọn refactory nhưng thường thì khi lần đầu tiên bật máy sẻ tự động recovery luôn), có thể lúc đầu ổ cứng chưa được chia nhưng sau khi recovery ra có thể dùng chương trình "7 Tools Partition Manager 2005" chia đĩa lại cũng đc, không thì mua 1 đĩa LHT rồi boot, vào chưong trình PartitionMagic để resize ổ cứng lại là xong. Ổ recovery nằm riêng lẻ, nếu bạn không đụng chạm gì tới nó thì làm sao mà hư đc!
khuyến cáo ko nên ùng partition magic cho những hdd sata có phân vùng ẩn như recovery. 2 đứa này ko chơi chung với nhau và tui là nạn nhân, mất luôn cái phân vùng recovery của thằng dell D830.
Bạn có thể dùng soft acronis cũng ở trong dĩa LHT, hoạt động rất tốt.

duyvu2011

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng mười hai 2007 lúc 13:45
mình đã dùng qua rồi, chẳng sao cả! nếu bạn đừng động chạm tới phân vùng recovery và đọc hướng dẫn chương trình kỹ thì chẳng có sao hết! nhân đây mình có gửi file hướng dẫn sử dụng chương trình 7 Tools Partition Manager 2005. Còn việc bác eyes_on_me cảnh báo về chương trình này mình nghĩ không hẳn như vậy! đa số kỹ thuật viên đều dùng PartitionMagic đấy thôi. Còn việc bác làm mất phân vùng recovery như bác nói có lẽ nguyên nhân từ phía chủ quan bác thôi!

Attachments

cayowl

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
18 Tháng mười hai 2007 lúc 17:56
chẹp ,xem ra cũng nguy hỉm nhỉ
chương trình PartitionMagic có lẽ nào nó chơi đểu với thằng HDD của máy dell :D ,hồi trc em cũng dùng cai này chi ổ cho con E1505 nhg ko gặp vấn đề gì cả ,còn thằng bạn em thì lại cũng đi mất cái recovery :| chả hỉu sao nhỉ
chắc là có 1 bước nào đó nguy hỉm chăng ,may sao mình ko chọc phải cái bước đó :p

bác duyvu2011 chắc cũng dùng IBM ạ ? nghe bác nói em có vẻ yên tâm ,hic ,con T61 ngót nghét 1900$ mất công vác vai từ tận bên Mỹ về mà nó có ko nuột chỗ nào thì uổng quá >"<

Bài viết cần bạn xem thêm

Gạch block không nung chất lượng cao
Với chất liệu là bê tông (xi măng, đá mạt, cát sỏi...) có kết cấu rỗng, gạch block không nung có nhiều ưu điểm so ...
Lazada Vietnam Master card on Monday