Các bác giúp em chuyển FAT32 sang NTFS với

Các thớt khác của 3230

3230

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng mười một 2007 lúc 13:52
Từ xưa đến giờ, em toàn dùng FAT32 để định dạng ổ mà ko gặp vấn đề j, từ hồi lắp ADSL trọn gói :) , suốt ngày down DVD game hoặc phim thì mới biết là FAT32 nó ko cho dung lượng file lớn hơn 4GB, nên em phải định dạng lại các ổ thành NTFS hết, các ổ phụ thì em ko gặp vấn đề j, cứ dùng câu lệnh Convert x: /fs:ntfs là ok hết, nhưng ổ C: cài Win thì nó ko cho đổi khi đang chạy Win, còn dùng đĩa khởi động vào DOS thì nó lại ko hiểu câu lệnh này, hik. Em phải dùng Partition Magic để format thành NTFS, nhưng khổ nỗi bản Ghost em lại làm với định dạng cũ là FAT32, nên nhả Ghost ra thì ổ lại trở về FAT32, hik, mà bản Ghost này em hì hục cài đầy đủ rồi, giờ mà ngồi làm lại bản khác thì chết mất, vậy có cách nào đổi định dạng FAT32 sang NTFS trong file Ghost ko ạ ???

3230

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng mười một 2007 lúc 17:14
Dạ em làm được rồi ạ, bình thường em gõ cái lệnh đó với ổ chứa WIN, nhưng nó cứ hỏi Y/N gì gì đó, em ko dám làm j nên close, nhưng lúc nãy em liều cứ Yes hết, hehe, nó khởi động lại WIN và giờ thành NTFS rồi :)

4 Tháng mười một 2007 lúc 17:23
Việc này em chưa làm bao giờ, nhưng search trên Google thấy nói anh có thể dùng phần mềm Paragon Partition Manager Professional Edition để Convert ổ từ dạng FAT sang dạng NTFS. Đối với Boot Partition, sau khi Convert anh phải chạy lệnh Fixboot trong Windows Console là được :)

Nếu ở HN hôm nao rảnh bố trí gặp nhau tí nhỉ :)

4 Tháng mười một 2007 lúc 17:37
Dạ em làm được rồi ạ, bình thường em gõ cái lệnh đó với ổ chứa WIN, nhưng nó cứ hỏi Y/N gì gì đó, em ko dám làm j nên close, nhưng lúc nãy em liều cứ Yes hết, hehe, nó khởi động lại WIN và giờ thành NTFS rồi :)
Anh đã thực hiện được việc chuyển đổi lại các định dạng theo ý mình là tốt, tiện đây cũng có bài viết mà tôi tìm được liên quan đến việc trên, nay đưa lên để anh em nào chưa biết tham khảo : Khái niệm về FAT và NTFS.

Trong bài viết này nói về FAT16, FAT32 và NTFS. Vậy khi nào thì ta phải dùng cái nào cho đúng? Mời các bạn tham khảo tại đây.

Chúc tất cả vui vẻ :D

3230

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng mười một 2007 lúc 22:46
Việc này em chưa làm bao giờ, nhưng search trên Google thấy nói anh có thể dùng phần mềm Paragon Partition Manager Professional Edition để Convert ổ từ dạng FAT sang dạng NTFS. Đối với Boot Partition, sau khi Convert anh phải chạy lệnh Fixboot trong Windows Console là được :)

Nếu ở HN hôm nao rảnh bố trí gặp nhau tí nhỉ :)
Em cũng chưa dùng Paragon Partition Manager Professional Edition, nhưng nếu dùng Partition Magic Pro thì nó chỉ cho Convert ổ Logical, chứ ổ cài Win thì nó ko cho. Nhưng em thấy gõ lệnh nhanh lắm, nên chắc cũng ko cần phần mềm nữa :)

acthu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng mười một 2007 lúc 10:26
khi ghost nó cũng định dạng lại ổ cứng theo bản ghost luôn. Mà bây giờ các phần mềm thỉnh thoảng nảy sinh lỗi vì Fat32 lắm. nên tốt nhất ổ nào cũng để NTFS cho nó yên tâm. mỗi tội như thế NC coi như ném đi

10 Tháng mười một 2007 lúc 13:00
khi ghost nó cũng định dạng lại ổ cứng theo bản ghost luôn. Mà bây giờ các phần mềm thỉnh thoảng nảy sinh lỗi vì Fat32 lắm. nên tốt nhất ổ nào cũng để NTFS cho nó yên tâm. mỗi tội như thế NC coi như ném đi
NC ko cần thiết nữa vì đã có đĩa boot rồi.

Bài viết cần bạn xem thêm

Apple vừa ra mắt bản cập nhật iOS 12.1.1 cho iPhone và iPad. Bản cập nhật này tập trung vào việc bổ sung thêm các tính năng mới cho ứng dụng FaceTime, xem trước thông báo bằng Haptic Touch trên iPhone XR (vì không có 3D Touch) và hỗ trợ SIM kép với e ...
Lazada Vietnam Master card on Monday