các bác ơi, G9 thì sao ạ? nên mua G7 hay G9 đây, các bác cho e ý kiến với!!!

Các thớt khác của iHUONG

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng chín 2007 lúc 10:09
G9 thì CCD to hơn G7 chút xíu tuy nhiên độ mở tối đa của ống kiếng cũng vẫn là 2.8 thôi, 12MP thì cũng kg cần lắm, ảnh to thì file lớn chứ kg nói được nhiều về chất lượng hình đâu. Dòng G vẫn chưa thấy tiến lên.

iHUONG

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
14 Tháng chín 2007 lúc 10:12
cám ơn bác chuột đồng, bác cho e ý kiến là với G7/G9 thì cần sắm thêm những phụ kiện gì nữa ạ?
e mới vào, nhưng cũng muốn đầu tư đủ những cái căn bản, để có thể học cho nó tiến bộ nhanh! (xiền nong ưu tiên sau yếu tố có dụng cụ tốt ạ) :D

14 Tháng chín 2007 lúc 11:29
cám ơn bác chuột đồng, bác cho e ý kiến là với G7/G9 thì cần sắm thêm những phụ kiện gì nữa ạ?
e mới vào, nhưng cũng muốn đầu tư đủ những cái căn bản, để có thể học cho nó tiến bộ nhanh! (xiền nong ưu tiên sau yếu tố có dụng cụ tốt ạ) :D
Cái này bác chơi khó tôi quá, vì quan điểm tôi dùng máy ảnh để chơi chứ không phải để thành Nhiếp ảnh gia. Cụ thể phụ kiện tôi mua bổ sung để chơi là: thẻ nhớ dung lượng 4G (dùng để quay video), tripod, kính lọc các loại. Còn thích thì mua đèn ngoài gắn vào cho Pro

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
14 Tháng chín 2007 lúc 11:39
tình hình là e đang muốn đầu tư 1 chiếc máy ảnh để tập tành dần.
Tham khảo ý kiến của các bác trên này, e định mua con G7. Nhưng lại vừa biết là mới có con G9 mới ra.

http://www.tinhte.com/cong-nghe/camera/1596/

các bác cho em ý kiến với ạ!
em là lính mới tò te, muốn có 1 chiếc máy để vừa học, vừa từ từ "sáng tác"!! :D
Lại thêm một Newbie thích "chạy đua vũ trang" :D
Với một người đang có ý định tập tành, đầu tư một chiếc G7 đã vượt quá tầm mong đợi.
- Những thứ cần mua : Pin, sạc, thẻ nhớ. Nếu có tài chính thêm 1 đầu đọc thẻ nữa là OK.

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
14 Tháng chín 2007 lúc 12:02
Lại thêm một Newbie thích "chạy đua vũ trang" :D
Với một người đang có ý định tập tành, đầu tư một chiếc G7 đã vượt quá tầm mong đợi.
- Những thứ cần mua : Pin, sạc, thẻ nhớ. Nếu có tài chính thêm 1 đầu đọc thẻ nữa là OK.
Chưa đồng ý lắm với bác Lam Sơn và một số bác khác, tớ luôn tư vấn cho các bác phù hợp nhất với nhu cầu với tài chính thấp nhất. Nhưng khổ chủ đã cho rằng tài chính là thứ yếu thì ta nên chọn chiếc ĐẦU BẢNG trong dòng máy mà khổ chủ ưa thích. Các bác nên nhớ cái máy và cục pin của G7 nó GIÀ hơn G9 1 năm nhé, cho dù ta đều có thể kiếm được chúng "mới 100%"

Mua thêm 1 cục Lithium nữa (tối quan trọng nếu bác phải chụp ở đâu đó cả ngày - tớ đã từng ôm hận với 200 kiểu - hết pin)
Thẻ càng bao la càng tốt lưu ý tốc độ phải từ 80x trở lên, 150 càng ổn (lơ mơ lấy cái 45x chậm thấy liền à)
Đèn flash
Tele, Wide converter,
Filter

Đảm bảo hoành tráng.

14 Tháng chín 2007 lúc 12:08
Về chuyện hết Pin bác trang bị thêm 1 cốc sạc dùng cho oto (có loại tự chế dùng cho môtô đây) nữa thì chắc nhất :D Biến đổi DC-AC-DC. Trên cả hoành tráng luôn mà độc nữa chứ

Hoặc đợi G10 chắc dùng pin AA :eek:

Nói chung phụ kiện ban đầu theo tôi chỉ là thẻ nhớ. Còn các phụ kiện khác sau này bác thấy cần thì mua cũng không muộn.

iHUONG

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
14 Tháng chín 2007 lúc 14:07
Cái này bác chơi khó tôi quá, vì quan điểm tôi dùng máy ảnh để chơi chứ không phải để thành Nhiếp ảnh gia. Cụ thể phụ kiện tôi mua bổ sung để chơi là: thẻ nhớ dung lượng 4G (dùng để quay video), tripod, kính lọc các loại. Còn thích thì mua đèn ngoài gắn vào cho Pro
e muốn tập trung chụp ảnh chân dung và chụp ảnh thời trang.
Nên các bác có thể hướng dẫn e cụ thể hơn được k ạ?

Hihi, e là newbie làm sao có sức (và đủ hiểu biết về nhiếp ảnh và máy móc)để chạy đua vũ trang!?:confused:

Chỉ là em yêu thích và cũng k phải quá lăn tăn về tài chính nên e muốn có điều kiện thì đầu tư luôn từ đầu, đỡ phải đổi máy nhiều hay nâng cấp liên tục thôi ạ!

e đã copy và in ra được rất nhiều tài liệu bổ ích của các bác trên diễn đàn, nên mong mỏi có dụng cụ về thực nghiệm.
e cám ơn các bác đã chỉ dẫn tận tình!!

iHUONG

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
14 Tháng chín 2007 lúc 14:19
Chưa đồng ý lắm với bác Lam Sơn và một số bác khác, tớ luôn tư vấn cho các bác phù hợp nhất với nhu cầu với tài chính thấp nhất. Nhưng khổ chủ đã cho rằng tài chính là thứ yếu thì ta nên chọn chiếc ĐẦU BẢNG trong dòng máy mà khổ chủ ưa thích. Các bác nên nhớ cái máy và cục pin của G7 nó GIÀ hơn G9 1 năm nhé, cho dù ta đều có thể kiếm được chúng "mới 100%"

Mua thêm 1 cục Lithium nữa (tối quan trọng nếu bác phải chụp ở đâu đó cả ngày - tớ đã từng ôm hận với 200 kiểu - hết pin)
Thẻ càng bao la càng tốt lưu ý tốc độ phải từ 80x trở lên, 150 càng ổn (lơ mơ lấy cái 45x chậm thấy liền à)
Đèn flash
Tele, Wide converter,
Filter

Đảm bảo hoành tráng.
e thấy giới thiệu là G9 hơn G7 ở điểm có hỗ trợ định dạng đuôi RAW, nhưng vì vậy sẽ chậm hơn gì gì đó.v.v.
e muốn hỏi bác là định dạng đuôi RAW này có cần thiết k, hay chỉ những việc những chụp ảnh cho tạp chí mới cần ảnh định dạng như vậy?
Cám ơn bác đã tận tình tư vấn! :)

Bài viết cần bạn xem thêm

Kể từ ngày 2/10, Microsoft sẽ tăng giới hạn thiết bị đối với thuê bao Office 365 Home và Personal.

microsoft-office-365-home-personal-1535850276-340-width660height440.jpg

Microsoft Office 365 có thay đổi quan trọng từ ngày 2/10.
[/CEN ...​
Lazada Vietnam Master card on Monday