By linhlinh08 on 23 Tháng ba 2017 lúc 17:17
  1. linhlinh08

linhlinh08 T-Moderator GÂY DỰNG NHẬP HỘI

Nhận Likes:
    30
    Ratings:
    +32 / 0 / -0
    CÁC CÁCH CẢI THIỆN CHỮ VIẾT TAY CỦA BẠN (TIẾP THEO)

Sau khi bạn đã luyện viết các mẫu chữ cẩn thận, để ý từng chi tiết nhỏ, thiết lập cách ngồi, cách cầm bút chuẩn mà kết quả vẫn chưa thực sự tốt như bạn mong đợi, có thể bạn sẽ cần đến một sự trợ giúp đặc biệt. Đó là sự trợ giúp đến từ các công cụ viết. Chúng chắc chắn sẽ tạo ra sự khác biệt.

BÚT VIẾT

Bút gel thì có thể gợi ý bút Uni-ball Signo UM-151. Cây bút này có ưu điểm là nét chữ mượt mà, đường nét thanh nhã, màu mực đều với đầu bi siêu nhỏ 0.28 mm.
    Bút gel Uni-ball Signo tạo ra những con chữ sắc nét.

Nếu viết bút bi thì ta có thể dùng bút Uni Jetstream. Cây bút này nhận được những phản hồi rất tốt từ khách hàng như bút viết êm, mực ra đều và nhanh khô đến mức thường bị nhầm là viết bằng bút gel, viết được trên nhiều loại giấy,vv. Kích thước đầu bi của bút cũng chỉ từ 0, 28 đến 1mm.
    Bút Uni Jetsteam khô mực nhanh, cực phù hợp với những người viết tay không thuận.

Còn nếu bạn muốn luyện chữ bằng bút máy thì Lamy Safari là cây bút bạn nên có. Safari đặc biệt hữu ích bởi nó có phần khuôn đúc thuôn nhỏ nơi đầu bút giúp chiếc bút nằm gọn gàng trong ba ngón tay giữ bút.
    Lamy Safari lại có lợi thế là tạo ra một vị trí cầm bút chuẩn, vững chắc giúp cho người viết thoải mái luyện tập.

GIẤY VIẾT

Khi bạn muốn luyện viết chữ, hãy viết trên những loại giấy mịn và có chất giấy hợp với loại bút bạn đang viết. Chất lượng giấy sẽ giúp bạn cải thiện đáng kể nét chữ mình muốn hướng tới.
    Những chất liệu giấy trắng, mịn, hợp bút viết sẽ là công cụ đắc lực trong việc tập luyện của bạn.

BẢNG LÓT CÓ DÒNG KẺ SẴN

Khi viết những loại giấy không có dòng kẻ sẵn, chữ viết của bạn thường bị lên, xuống thất thường. Điều nay làm ảnh hưởng nhiều tới việc luyện chữ. Để khắc phục điều này, một bảng lót mềm có dòng kẻ sẵn đặt dưới giấy của bạn sẽ giúp bạn viết được những dòng chữ thẳng hàng.
    Sử dụng bảng lót mềm có dòng kẻ sẵn giúp cho bề mặt giấy mềm hơn.

THƯỚC KẺ

Một câu hỏi đặt ra là nếu muốn tự làm một tờ giầy như bảng việc có được không? Câu trả lời là bạn hoàn toàn có thể làm điều đó. Hãy dùng chính cây thước kẻ của bạn để đo và đánh dấu lại các đường thẳng đó.
    Thước kẻ cũng là một công cụ hỗ trợ việc luyện chữ.
    KẾT LUẬN:

Cho dù bạn muốn học tốt hơn, gửi những lá thư có ý nghĩa hơn, hoặc đơn giản chỉ là để lại cho ai đó một dòng ghi chú thì những dòng chữ viết tay đẹp đều có thể hỗ trợ bạn. Bạn có đang cố gắng để cải thiện chữ viết tay của mình không? Hãy cùng áp dụng những gợi ý từ loạt bài trên và chia sẻ kết quả nhé. Chúc các bạn sẽ có một nét chữ như ý!

linhlinh08
    Nguồn

• Thích Thích x 4
Sub-Categories: This article has no sub-categories

Bình luận

Thảo luận trong 'BÚT - MỰC - GIẤY...' bắt đầu bởi linhlinh08, 23 Tháng ba 2017.

1. LongWinner

LongWinner ♦️Bao da & ốp em chuyển sang box ĐẤU GIÁ KHÁC♦️ MÁY HỎNG THƯƠNG GIA GÂY DỰNG

Nhận Likes:
      194
      Ratings:
      +220 / 21 / -5

Cuối cùng cũng kết thúc seri bài viết luyện chữ. Rât đáng đọc và học hỏi. Em cũng thấy vui vui vì ở mỗi phần của seri em đều có 1 -2 nhận định và vô tình ý kiến ấy đều nằm trong phần tiếp theo. Chứng tỏ em cũng biết viết phết. (Hehe..cho em tự sướng tí). Nhưng nghiêm túc mà nói bây giờ người lớn chúng ta đang phụ thuộc vào máy tính nhiều quá. Ko ai phủ nhận hiệu quả của công nghệ nhưng chúng ta đang đánh mất dần những thứ truyền thống. Một email ko thể truyền đạt hết tấm lòng cũng như tâm tư tình cảm, tâm huyết bằng 1 lá thư tay được. Và một đơn xin việc viết tay chắc chắn sẽ giành nhiều thiện cảm hơn đánh máy. Vậy chúng ta nên dành nhiều hơn nữa thời gian cho viết tay. Cố gắng viết nhiều nhất có thể. Và quan trọng hơn là truyền dc cảm hứng đó cho thế hệ sau này.
      Một làn nữa cảm ơn seri bài của bác chủ. Em đã bookmark lại.

• Thích Thích x 3
    2. Dr.Mabu

Dr.Mabu Gắn bó với cộng đồng GÂY DỰNG NHẬP HỘI

Nhận Likes:
      171
      Ratings:
      +197 / 11 / -3
      Trước hết cảm ơn bác chủ đã bỏ rất nhiều công sức để viết một bài rất hữu ích.
      Mình nghĩ muốn viết đẹp trước hết phải là thái độ học tập của người viết, còn nhưng cái khác chỉ là phụ trợ thôi. Chữ viết đẹp, dễ nhìn thể hiện tích cách của người viết và thái độ tôn trọng người đọc.
      Thời của mình, khi tập viết đầu tiên là dùng "bút ta", ở đây chắc cũng nhiều anh em biết loại bút đó. Nhưng mình nghĩ cũng do dùng loại bút đó nên chữ viết của thế hệ mình lúc đó tương đối dễ nhìn. Đến lúc học cấp 2, cấp 3 có được một cây bút Kim tinh, Hồng hà gì đó là tốt lắm rồi. Giấy viết thì khỏi nói.
      Học sinh bây giờ, thoắt cái mình đã thấy được dùng bút bi, làm sao còn nét chữ được?

• Thích Thích x 1
    3. Dr.Mabu

Dr.Mabu Gắn bó với cộng đồng GÂY DỰNG NHẬP HỘI

Nhận Likes:
      171
      Ratings:
      +197 / 11 / -3
      - Em có thể phát biểu tự tin là chữ em rất dễ nhìn và luôn nằm trong top đẹp từ thời học sinh.
      - Chữ các bác sỹ thường xấu vì:
      1. Phải viết nhiều. Các bác không làm ngành y không biết là chúng em phải hoàn thành bao nhiêu loại giấy tờ để có cái đơn thuốc cho các bác đâu. Bây giờ tin học hóa rồi nhưng vẫn còn nặng nề lắm.
      2. Khi viết các tên thuốc (hầu hết đều là chữ Latinh) các Doctor thường nét nọ nối với nét kia nên khó nhìn (Nhưng mà các Dược sỹ nhìn phát lại nhận ra ngay, thế mới lạ).
      3. Thói quen viết ẩu --> Giồng các ngành khác thôi. Có bác nhà em, viết xong em bắt đọc lại còn không dịch được chữ của mình thì BN có mà đọc bằng mắt.
      - Em không đổ tại bút bi làm hỏng chữ. Em chưa nói hết ý là học sinh bây giờ được dùng bút bi sớm quá, khi nét chữ chưa được hình thành ổn định nên bị hỏng nét chữ là đương nhiên.

• Thích Thích x 1
    4. LongWinner

LongWinner ♦️Bao da & ốp em chuyển sang box ĐẤU GIÁ KHÁC♦️ MÁY HỎNG THƯƠNG GIA GÂY DỰNG

Nhận Likes:
      194
      Ratings:
      +220 / 21 / -5

Vâng. Em cũng đông ý với bác ở đoạn cuối về bút bi. Và cũng mờ mờ đoán được lý do tại sao đa số chữ bác sĩ đều khó đọc. Trước kia em đoán - giờ đọc đoạn của bác chia sẻ em hiểu luôn rồi. Cơ mà nhièu khi cũng khoai lắm, nhất là mỗi lần mà cầm cái đơn thuốc quá ngoắng (nét chữ) đi mua ở nhà thuốc ko phải là quen với bác sĩ kê đơn thì vẫn nhiều cô dược sĩ cũng bó tay. Nên em cứ mỗi lần mua thuốc lần đầu xong là em chụp ngay lại, nhét tên / liều dùng & ảnh thuốc vào EverNote. Rồi từ lần sau nếu mà bị tương tự là em bê ngay đơn thuốc trong evernote đi mua. :D

• Thích Thích x 2
    5. tvbietkich123

tvbietkich123 Mới nhập hội NHẬP HỘI

Nhận Likes:
      135
      Ratings:
      +154 / 2 / -3
      Bút mực viết đẹp nhưng bút bi thuận tiện hơn cho thời buổi công nghiệp bây giờ viết tốc ký nhanh lẹ

6. Truc Tran

Truc Tran Gắn bó với cộng đồng GẮN KẾT

Nhận Likes:
      484
      Ratings:
      +490 / 14 / -0
      Thú thật với bác là khi lên cấp 2 là em đã dùng viết bic rồi, thế mà chữ viết cũng không đến nỗi tệ lắm bác ạ.
      Nói vậy để thấy là không cứ dùng viết bic sớm là hư chữ đâu bác ạ :)

7. hamzui

hamzui Đang gây dựng uy tín GÂY DỰNG NHẬP HỘI

Nhận Likes:
      14
      Ratings:
      +18 / 1 / -1
      Tập viết trên ipad có cải thiện chữ viét được ko các bác :)