Cách cái đặt Vista với đầy đủ chức năng trên Macbook/ MBPro

bun2it

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
1 Tháng hai 2007 lúc 11:57
1. Tiến hành tải Bootcamp về Mac:
Link tại đây: http://www.apple.com/macosx/bootcamp/
2. Cài đặt Bootcamp, burn CD Macintosh driver for XP và chia partition cho Mac, tiến hành cài đặt Vista nhưng bình thường. Bun ko nói nhiều về phần cài đặt Vista vì có nhiều bài đề câp rồi.
3. Sau khi cài đặt xong Vista. Kiếm con chuột có dây nào gắn vô để thao tác cho nhanh.Các bạn cẩn thận làm từng bước sau đây để có 1 Vista hoàn chình. Đầu tiên cần extract nội dung dĩa Driver bằng cách dùng Run : d:\Macintosh Driver for XP. exe /a /v Chú ý là tên ổ đĩa tùy theo máy nhưng theo Bun thì 99% là D:\. Các bạn ko cần lo lắng lắm về tên của CD vì cứ đánh từ từ nó sẽ tự nhảy ra cho mình chọn, chỉ cần add thêm /a /v là được. Chọn nơi mình sẽ extract nội dung ( chọn ra Desktop cho tiện) Sau đây là cài đặt tuần tự các driver
a. Wireless :
Bạn cần dung dây Lan để nối vào Mac. Lúc này Vista sẽ tự nhận ra mạng Wired Lan và connect với Internet bình thường. Dùng IE hay bất cứ trình duyệt nào để search driver cho Wireless. Link : http://www.marvell.com/drivers/search.do

b. Sau khi cài đặt xong wireless là đến Sound : bạn vào folder Sigmatel trong CD driver chạy file setup.
c. Bluetooth: vào Device manager kiếm USB Human interface device ( thường là có 2 cái) chọn update driver thì vào folder Bthkicker trong CD driver. Lúc này Bluettoth sẽ được nhận ra và chạy bình thường.
d. Về nút FN : chỉ cần cài cái này vào là xong : http://www.olofsson.info/InputRemapper_1_0_01_Beta.exe
Lúc này phím Fn sẽ có chứng năng y chang như Mac. Để chuột phải thì bấm Fn + click chuột

3 Tháng hai 2007 lúc 13:50
Hay thật , hay thật ... phải làm thử mới được...tiện thể cho em "xin xỏ" bác nào burn giúp em bộ đĩa Vista để dọc thử vớiii, thank các bác trước!!!!

acer

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng hai 2007 lúc 01:21
Cho hỏi đây là bản bootcam mới nhất hả anh, tại em có bản bootcam rùi nhưng sợ là bản cũ...lúc trước có cài thử vista nhưng o thành công....cd driver thì em đã burn từ bản bootcam cũ rùi giờ có cần burn lại không vậy...? Thanks..?

acer

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng hai 2007 lúc 13:14
Thanks anh, nhưng hình như cài win vista thì fải format ổ đĩa ở dạng NTFS fải không anh? Như vậy thì trong mac sẽ không chi phối vào ổ win được, hichic...Còn phần driver còn lại ( như card màn hình, card âm thanh ....) thì mình bỏ đĩa vô cài tự động bình thường sau khi cài những driver đặc biệt như anh hướng dẫn hả?...

bun2it

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
6 Tháng hai 2007 lúc 13:45
màn hình nó tự nhận, card thì phải cái như trên đã nói. Cài kiể̀u này thì tận dụng tối ưu phần cứng chứ ko như giả lập. Chỉ có diều Vista ko truy cập vô drive của Mac được nhưng Mac thì nhìn ra Drive của Vista

acer

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng hai 2007 lúc 17:37
Bác có thể chỉ em rõ cách search driver cho wireless là sao hun vậy, em chưa hỉu lắm? Cài xong rùi nhưng còn lấn cấn chỗ đó....many thanks...

acer

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng hai 2007 lúc 01:36
Em đã cài xong vista, bản của em là Vista Ultimate nhưng còn 1 số thắc mắc sau, anh giúp em nhé..:
- Phần Driver Bluetooth em làm giống anh nhưng sao vẫn không kiếm được bluetooth, hình như nó không hỉu....
- Sau khi làm hết các bước anh chỉ, còn dư phần driver mà đã extract ra desktop có cần cài hết hay không hay là mấy cái đó nó sẽ tự nhận..
- 1 số cái như chỉnh độ sáng tối màng hình, camera...em vẫn chưa xài được...
Không biết có fai do bản Vista Ultimate khó nhận driver hơn so với bản home hay bản business không vậy? Anh hay các bác nào biết xin chỉ giáo thêm nhe...Thanks all....

bun2it

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
8 Tháng hai 2007 lúc 03:22
Bun đang dùng Ulimate nè, phần chỉnh sáng tối thì cài bước cuối cùng kia vào là được. Ko cần driver. Nhớ là ko được cài Apple keyboard nhé

Bluetooth thì phải kiếm phần USB Interface. Nó nằm ở đâu đó trong Device manager, thường thì có 2 cái. Up drive Bthkicker cho nó.

Wireless thì sau khi search được driver, load về máy, restart lại thì Vista tự search và nhận wireless. Mấy cái driver đã extract thì ko cần.

acer

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng hai 2007 lúc 11:18
Bun đang dùng Ulimate nè, phần chỉnh sáng tối thì cài bước cuối cùng kia vào là được. Ko cần driver. Nhớ là ko được cài Apple keyboard nhé

Bluetooth thì phải kiếm phần USB Interface. Nó nằm ở đâu đó trong Device manager, thường thì có 2 cái. Up drive Bthkicker cho nó.

Wireless thì sau khi search được driver, load về máy, restart lại thì Vista tự search và nhận wireless. Mấy cái driver đã extract thì ko cần.
- Thanks anh Bun nhiều, cái chương trình anh đưa hay ở chỗ là ngoài độ sáng màn hình nó còn chỉnh được đèn bàn phím, điều mà trước đây trong xp chưa xài được....
- Còn về fan bluetooth thì em thua rùi, em làm như anh chỉ, nó có tới 6 cái USB Interface, em đã update driver hết mà không thấy cái biểu dượng bluetooth ở dâu để kết nối cả,hihcichi...Cái isight camera em vẩn chưa xài đươc...
Thanks...

Bài viết cần bạn xem thêm

Dạ mod hoặc mọi ng cho em hỏi làm sao để dc mở topic đấu giá ạ. Em có đọc quy định là thành viên trên 30 ngày và có 50 bài (tức thành viên chính thức mới dc đăng đấu giá) làm sao để dc 50 bài ạ, vì em hoạt động tròn mục mua bán rất nhiều ạ. Hix ...
Lazada Vietnam Master card on Monday