Cách dùng Pin laptop và lau màn hình LCD

Các thớt khác của mabu_mabu
Status
Không mở trả lời sau này.
28 Tháng tám 2007 lúc 14:27
Em mới dùng laptop.Các bác chia sẽ cho em chút kinh nghiệm về 2 vấn đề
1/ Pin: Pin em mới mua mà xài được có 2h hoặc ít hơn (Toshiba A135-S2386 xài Vista Home Basic, chỉ duyệt web). Các bác chỉ cho em cách xài pin sao cho lâu và bền, xạc pin thế nào cho đúng cách để pin lâu bị chai
2/ Lau màn hình LCD: Màn hình em là màn hình gương, thì mình lau như thế nào, dùng gì để lau, có sử dụng các nước lau chuyên dùng j không?

Thanks các bác giúp đỡ em;)
---------------------
trung_mabu@yahoo.com
---------------------

tieuphong

LỮ HÀNH CÔ ĐỘC
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng tám 2007 lúc 14:46
Đối với dòng Toshiba A135-S2386 thì khi xài Vista thì thời lượng dùng pin tương đương 2h là đúng rồi bạn ơi; dòng này giá tương đối thấp , CPU dualcore Celeron, bạn cứ xài bình thường khi nào còn khoảng dưới 10% rồi mới cắm xạc; còn nếu cắm điện liên tục thì tốt nhất nên tháo pin.

dvdbka

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng tám 2007 lúc 14:50
- Khoảng 1 tuần bác xả kiệt một lần là được (máy của em cắm điện suốt), còn dùng mà tháo Pin ra cắm điện thì bằng dùng PC, vì mất điện là toi dữ liệu ngay.
- Bây giờ có bán bộ kit để lau màn hình LCD bác ra mua một bộ về mà lau, trong đó có tất cả những thứ cấn thiết cho bác.

hien_nt0_0

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng tám 2007 lúc 16:18
kinh nghiệm xài laptop của mình để giữ pin ko bị chai là:khi nào pin còn 10% mới sạc khi sạc đầy dùng lâu thì bạn nên rút pin ra ....
còn về màn lau màn hình LCD thì bạn mua 1 bộ lau màn hình LCD về xài giá thị trường là khoảng 45-50k có rất nhiều ng đang bán nó ....
Thân

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
28 Tháng tám 2007 lúc 19:59
Mình cũng có một chiếc máy tính màn hình gương dùng cũng hơi lâu rồi nhưng hoàn toàn chẳng có vấn đề gì?

1. Việc tháo viên Pin ra khỏi máy để xả sạc gì..gì...đó là chuyện mình chưa bao giờ làm từ ngày mua máy về đến giờ :p . Cứ gần hết Pin thì mình cắm điện nạp vào và cứ làm việc luôn trên máy (tuy nhiên Pin hơi nóng hơn bình thường). Cá nhân mình cũng không quan tâm nhiều đến viên Pin, nếu hỏng thì mua Pin mới gắn vào nhưng đến giờ nó cũng chưa hỏng và hoàn toàn chưa bị sao cả. Thế mới buồn cười :D

2. Khi nào thấy màn hình nó "hơi bẩn" lấy miếng bông gòn cầm chai nước khoáng đổ vào miếng bông cho hơi ướt rồi lau nhẹ lại mới toe và đến giờ này nó cũng chẳng bị sao cả :D

3. Mình thì không kỹ lắm nhưng việc để va đập, rơi rớt thì mình cũng nên tránh.

trankientrung

*KỸ SƯ DỰ BỊ*
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng tám 2007 lúc 21:08
kinh nghiệm xương máu: không bao giờ được để pin xuống dưới mức 5%, minh để pin xuống dưới mức đó 2 lần, lần đầu kiểm tra lại thấy hao mất 3%, lần thứ 2 mất tiếp 6% dung lượng pin so với thiết kế. đau thật ...

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng tám 2007 lúc 21:38
kinh nghiệm xương máu: không bao giờ được để pin xuống dưới mức 5%, minh để pin xuống dưới mức đó 2 lần, lần đầu kiểm tra lại thấy hao mất 3%, lần thứ 2 mất tiếp 6% dung lượng pin so với thiết kế. đau thật ...
Truyện kinh dị hở bác:D :D
Em có thấy ai bị như thế bao giờ đâu?

thusinhhl

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng tám 2007 lúc 23:06
Pin laptop có 3 thông số quan trọng như sau :

1-Design capacity (dung lượng pin thiết kế)

2-fullcharge capacity (dung lượng pin lúc sạc đầy)

3-cycle count ( số lần xả và xạc)

Khi xài càng lâu thì Dung lượng pin sẽ xuống thấp và số lần xạc và xả tăng lên -> thay pin mới

Do đó để xài pin được lâu bạn nên :

- Lần đầu tiên mua máy về xạc đầy 8 tiếng sau đó xả pin gần cạn (3-5%) rùi cấm điện vào xạc 8h. Tốt nhất làm ban đêm để có nhiều thơi gian.
- Sau đó phần lớn xài bằng nguồn (cứ để pin trong máy không vấn đề gì cả), chỉ xài bằng pin lúc cần thiết để giam số lần xạc xả.

- Đúng 1 tháng bạn nên xả cạn và cấm xạc đầy 1 lần. Sau đấy cứ vậy mà dùng.

Đây là những kinh nghiệm của mình xin chia sẻ vói bạn

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Chuyển SIM 11 số thành 10 số: Tại sao không nên sửa danh bạ vào lúc này?

Người dùng điện thoại di động không nên cập nhật danh bạ trên điện thoại trước ngày 7/10.

Lazada Vietnam Master card on Monday