CHIA SẺ Cách làm sạch bụi trong bộ cảm biến của DSLR

Các thớt khác của HaThienKiemVu
Đối với những ai đam mê nghệ thuật nhiếp ảnh thì chiếc máy DSLR như là sinh mạng, linh hồn của họ vậy. Chỉ cần một chút bụi hoặc vài vết bẩn là họ đã lo sốt vó lên rồi. Nhưng không sao, có cách tự lau chùi bộ cảm biến của DSLR mà không cần phải mang ra tiệm.

Việc các bộ cảm biến máy ảnh dính bụi là chuyện bình thường, đặc biệt thường xuyên nếu bạn thay đổi nhiều loại lens. Tất nhiên khi dính bụi thì chúng ta sẽ nghĩ ngay tới việc mang đứa con cưng của mình ra tiệm để những người chuyên nghiệp làm sạch giúp mình rồi trả phí, tuy nhiên không phải lúc nào chúng ta cũng có thể mang ra tiệm như vậy vì còn phụ thuộc vào nhiều điều kiện khác nhau. Có những lúc chúng ta nên tự mình làm, điều kiện cần là một nơi sạch sẽ - có các thiết bị cần thiết – một bàn tay vững chắc.

Có hai cách làm sạch các bộ cảm biến: ướt và khô. Phương pháp làm khô nhanh và dễ thực hiện hơn. Phương pháp làm ướt thì hơi khó hơn một chút và bạn chỉ nên làm khi thật sự cần thiết mà thôi.

Trước tiên, chúng ta cần chuẩn bị:
  • Dụng cụ hút bụi cho lens.
  • Cọ quét bụi lens.
  • Chất lỏng rửa lens chuyên dụng.
  • Giẻ lau bụi lens chuyên dụng (nhớ là phải đúng kích cỡ với bộ lens của bạn).
  • Vải lau chuyên dụng.
  • Đèn pin.
  • Phông nền trắng hoặc xanh (để test ảnh chụp sau khi làm sạch lens).
  • Một ống lens fix 50mm.
  • Khí nén (có hay không cũng được, tùy ý bạn).
Trước khi bắt đầu:
  • Nhớ sạc đầy pin.
  • Môi trường để thực hiện việc lau bụi phải thật sạch, không có bụi bẩn và kín gió.
  • Rửa sạch tay trước khi thực hiện.
  • Các thiết bị nói trên cũng phải sạch.
  • Nhẹ nhàng tháo lens ra khỏi máy.
Phương pháp khô
  1. Chụp thử 1 tấm ảnh để xem ống lens của bạn bị bám bụi cỡ nào. Dùng ISO ở tầm thấp và khấu độ nhỏ (f/22). Khi chụp hơi rung máy một chút để làm mờ khung nền và thứ gì hiển thị trên khung mờ đó chính là bụi của cảm biến.
  2. Dùng tính năng zoom ảnh trên máy lên đến 100%. Kiểm tra kĩ bụi ở chỗ nào.
  3. Nếu có bụi, truy cập vào chế độ Cleaning của cảm biến và chuyển qua Manual. Việc này sẽ khóa màn gương và làm lộ ra bộ cảm biến.
  4. Xoay ngược máy lên, sau đó dùng dụng cụ hút bụi để làm sạch bụi (không được chạm trực tiếp dụng cụ hút bụi vào bộ cảm biến).
  5. Tiếp tục test máy để xem còn bụi không.
  6. Nếu vẫn còn bụi thì hãy dùng cọ quét bộ cảm biến. Ở chỗ này bạn phải thật sự cẩn thận từng chút một vì chỉ sai 1 bước nhỏ thôi là coi như hư luôn bộ cảm biến, hư luôn máy.
  7. Tiếp tục test xem đã ổn chưa.
Phương pháp ướt
  1. Dùng dụng cụ hút bụi để hút cho sạch.
  2. Nhỏ 2-3 giọt dung dịch vào dụng cụ hút bụi. Hãy đảm bảo chắc chắn là bạn không tự nhỏ vào tay mình vì nó rất có hại cho da tay.
  3. Giữ dụng cụ hút bụi như giữ một cây bút và nhẹ nhàng di chuyển. Không được đè quá mạnh.
  4. Sau đó để bộ cảm biến tự khô trong một lúc và tiếp tục lặp lại bước trên.
  5. Nếu vẫn còn bụi, hãy lặp lại các bước trên lần thứ ba.

Phương pháp này chỉ dành cho những người có kinh nghiệm, nếu bạn không có kinh nghiệm thì hãy mang ra tiệm để đảm bảo chắc chắn là mình không tự làm hư thiết bị của mình nhé.

Hạ Thiên
(Picture Correct)​

Bình luận

avelynn

Đạo học là sâu sắc!!!
GẮN KẾT
Cá nhân em là nếu cần làm sạch thì cho ra ngoài hàng vì tự làm là không tự tin, hơi run với em máy thân yêu.
bác cứ mang 1 em máy cỏ ra, làm vài lần "em yêu khoa học" cho quen tay rồi thực hành đối với cái máy yêu quý là ngon ngay ý mà:D:rolleyes:

Đặng Tiểu Bình

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Em cũng như các bác. Đang tínb mang ra cọ rửa em nó nhưng mà thấy toàn dụng cụ chuyên nghiệp và tay cứng thì em xin thua. Thôi thì ít xiền cho ra thợ làm cho đảm bảo. Nhưng bài viết rất bổ ích. Cám ơn Mod đã chia sẻ

giahan

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Xem video nghĩ lại hồi em dùng 5D cũng bị mấy hạt bụi bay vào, lúc chụp nhìn khó chịu lắm nhưng nó ko ảnh hưởng đến ảnh. Sau mấy ngày suy nghĩ quyết định làm em yêu khoa học, tìm hiểu mua dụng cụ rồi tối hì hục lau chùi, bóp xịt hết để ngửa xịt rồi úp xuống xịt cuối cùng mấy hạt bụi cũng hết. Từ đó đến nay chẳng bg làm nữa thấy bụi cứ mặc kệ nếu ko ảnh hưởng đến ảnh.

suvival198

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Cá nhân em là nếu cần làm sạch thì cho ra ngoài hàng vì tự làm là không tự tin, hơi run với em máy thân yêu.
cái này dễ ẹc và cũng chả có gì nguy hiểm, chỉ lật gương lên rồi kiếm bông tai hoặc cái thổi bụi xịt vào thôi. Mặt sensor khá nhạy cảm nhưng cũng ko đến nỗi chạm nhẹ vào là hỏng đâu.

Bài viết cần bạn xem thêm

Các anh chị 7x, 8x có ký ức hay kỷ niệm gì về những con phố của thị xã Hà Đông cũ không?

Lazada Vietnam Master card on Monday