Cách phục hồi phân vùng Recovery laptop?

Các thớt khác của mld2812

mld2812

NHẬP HỘI
Tình hình là em lỡ tay Format toàn bộ ổ cứng, chia lại ổ đĩa luôn.Bây giờ em mới phát hiện là em đã xóa lun phân vùng recovery không thể Recovery lại máy được nữa.=((

May mắn là em vẫn còn 3 cái đĩa DVD Recovery của nó,bây giờ em muốn tạo lại phân vùng Recovery rồi chép dữ liệu từ DVD vào phân vùng đó.

Em phải làm sao?Có phần mềm nào làm được việc đó không?

Em sợ đĩa DVD nó không bền 1 thời gian nữa nó sẽ hư ko bik lấy gì để phục hồi nữa.

Anh em nào có kinh nghiệm giúp em với.Thanks.

Em xài laptop Sony Vaio

duoc_nn

N/A
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác đang dùng máy tính "có tên" là gì?

serepok

GÂY DỰNG
Bạn tìm một máy nào khác giống máy bạn, sau đó dùng các chương trình xử lý partitiion để xem nó phân chia các partition như thế nào. Đa phần phân vùng recovery nằm ở phần đầu, sau đó bạn "ghost" phân vùng recovery đó vào một file, chép file đó sang máy bạn. Trên máy của bạn, bạn tạo một recovery partition giống máy người ta rồi bung file đó vào!
Có thể bạn sẽ phải set phân vùng vừa bung ra là active để nó có thể khởi động được và khôi phục máy cho bạn.

dvi

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đơn giản đi bác, bác sợ đĩa DVD hư à. Bác đánh ra thêm bộ đĩa nữa đi, chọn loại đĩa tốt. Bảo đảm bác là bác dùng hư 3 cái máy Sony như của bác thì đĩa Recover của bác cũng chưa hư đâu. Thân!!!

ChuyenLAPTOP™

GẮN KẾT
Vấn đề của bạn thì mọi người cũng đã nêu ra hướng giải quyết, mình chỉ xin tóm gọn lại để mọi người dễ theo dõi:

1. Dùng chính bộ đĩa DVD Recovery mà bạn đã tạo ra để restore lại máy (khả năng này thật ra cũng không hẳn là "chuẩn" 100% vì đôi khi đĩa hoạt động không chính xác như mong muốn của nhà sản xuất, dù phần trăm sai sót rất nhỏ). Cái này bạn tự làm được vì chỉ cần đưa DVD rồi làm theo hướng dẫn là OK

2. Sử dụng ảnh của ổ cứng (hay gọi là file ghost) từ một máy khác nguyên bản, chép đề lên ổ cứng của mình. Cái này chắc bạn phải nhờ nơi bán hoặc cửa hàng, công ty nào có hỗ trợ vì thông thường tạo ảnh từ một máy mới (để đảm bảo tính nguyên bản)

trankientrung

*KỸ SƯ DỰ BỊ*
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
dù có lỡ tay format, chia lại ổ rồi bạn vẫn có thể phục hồi lại toàn bộ hiện trạng trước khi format được chỉ cần sử dụng đĩa hirent's boot, chỉ phải kiên trì một tí thôi ...

LECTER

GÂY DỰNG
dù có lỡ tay format, chia lại ổ rồi bạn vẫn có thể phục hồi lại toàn bộ hiện trạng trước khi format được chỉ cần sử dụng đĩa hirent's boot, chỉ phải kiên trì một tí thôi ...
Theo mình như thế không ổn cho lắm , vì bạn ấy format all rồi cài lại win , dữ liệu bị xáo trộn tương đối nhiều . Tốt nhất là bạn bảo quản đĩa cho tốt thôi

trankientrung

*KỸ SƯ DỰ BỊ*
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thứ nhất, chỉ format, chia ổ, cài lại win thôi thì hy vọng phục hồi vẫn còn nhiều lắm bạn ạ, trừ trường hợp sau đó copy dữ liệu mới vào đầy dung lượng ổ luôn thì lúc đó hãy chịu (trường hợp này chắc phải nhờ đến các bác phục hồi dữ liệu chuyên nghiệp)...
Thứ hai, em nghĩ cái recover kia đâu phải là quá quan trọng, bởi OS cài đặt ban đầu của nhà sản xuất thường chúng ta phải "chịu đựng" đến cả tá phần mềm không cần thiết, em là em cứ cài lại luôn, thích sao cài vậy, thích phần mềm nào sài phần mềm đoá, giữ lại cái bản key bản quyền là OK rồi (cái này có topic trên diễn đàn mình bàn rất cụ thể về vấn đề backup key bản quyền đấy thôi), mà đâu có cái OS nào yên vị mãi được, vài hôm lại SP1, rồi SP2, vista chưa kịp hoàn thiện người dùng đã bỏ, win7 sài chưa quen đã thấy sắp ra win8 ... nói túm lại là sài theo nhu cầu sao cho máy chạy ổn định và phục vụ tốt nhu cầu công việc hàng ngày là được rồi,...
Chúc bác chủ thớt vui vẻ hơn với 10 GB dung lượng dôi ra sau khi format HDD... :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.