KIẾN THỨC Cách quản lý RAM trong Android Marshmallow

HaThienKiemVu

I'm a wind, I wander everywhere
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Android Marshmallow đã xuất hiện từ lâu, một trong những tính năng được ưa thích nhất của nó là quản lý RAM. Thật vậy, với trình quản lý RAM mới này thì bạn sẽ không phải lo về chuyện thiếu RAM như trước đây. Cách sử dụng vô cùng đơn giản.

1 – Truy cập vào màn hình chủ, dùng 2 ngón tay swipe từ trên xuống dưới để truy cập vào Settings.

2 – Kéo xuống dưới và chọn Memory.

Sau khi truy cập vào Memory thì bạn sẽ thấy lượng RAM được sử dụng trong 3 giờ đồng hồ trước. Mục này cũng hiển thị bảng đánh giá hiệu năng, tổng số bộ nhớ đã được sử dụng, số lượng sử dụng trung bình được hiển thị bằng % và cuối cùng là lượng RAM còn trống.

Nếu bạn muốn tùy chỉnh thời gian hiển thị lượng RAM thì bạn làm như sau:

• Chạm vào ô hiển thị 3 hours.
  • Ở đây có các mốc thời gian mới như 6 hours – 12 hours – 1 day, bạn hãy chọn một mốc thời gian phù hợp cho mình.

Trình quản lý RAM này cũng có thể phát hiện lượng RAM của mỗi ứng dụng. Để xem thông tin cụ thể thì bạn chạm vào mục Memory Used By Apps. Trong màn hình kế tiếp, bạn sẽ thấy một danh sách các ứng dụng và tiến trình hệ thống Android đang chạy trên thiết bị.

Chọn một ứng dụng cụ thể nào đó, trình quản lý RAM sẽ hiển thị cho bạn tất cả các thông tin chi tiết nhất.

Nếu muốn xem các thông tin phụ khác thì bạn chạm vào biểu tượng chữ I trong vòng tròn màu trắng ở bên cạnh.

Hạ Thiên
(Tom's Guide)​

Minhkute

MÁY HỎNG
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Mình thấy giờ thế này:
IOS + winphone: ram ít nhất 1gb
Android ít nhất 2gb
Nếu muốn sử dụng ổn định với hệ điều hành mới nhất
Chỉ lấy ví dụ với 3 hệ điều hành trên :(

Dr.Mabu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Note 5 RAM 4G mà nhiều khi vẫn thấy còn bị giật. K biết có phải tại mấy e k nữa? Đợt trước chạy Z1 khi lên Android 5.1 thì giật, đỡ liền tục. Ram cũng 2G đấy chứ!

..::Foxie::..

NHẬP HỘI
Note 5 RAM 4G mà nhiều khi vẫn thấy còn bị giật. K biết có phải tại mấy e k nữa? Đợt trước chạy Z1 khi lên Android 5.1 thì giật, đỡ liền tục. Ram cũng 2G đấy chứ!
Bác đang dùng Stock hay Cook?
Em thấy Rom Ketan + Kernel arter97 dùng ngon mà.

My device: Samsung Galaxy Note5, Rom Dr. Ketan L8, Kernel arter97 v11.

Bài viết cần bạn xem thêm

Em có đăng 1 bài đấu giá chiếc bật lửa Dupont Gatsby sáng nay.
Đến giờ vào thì lại ko thấy nữa, cho e hỏi bài bị xoá vì lí do gì vậy ạ?