Cách sử dụng và sạc pin

apomexus

GÂY DỰNG
Xin mọi người chia xẻ kinh nghiệm cách sử dụng pin và sạc pin như thế nào cho đúng cách. Trước nay em thường xài theo kiểu sạc đầy -> xài đến khi gần hết (còn khoảng 5-10%) -> sạc đầy.

Nhưng gần đây giật mình vì hình như xài cách đó không đúng (Pin Lithium).

Còn ngoài ra với các đồ mới mua về (máy chụp ảnh, điện thoại, PDA) thì ngay khi vừa sạc về phải cắm vào sạc cho đầy ngay, sau đó xài đến hết, rồi lại sạc đầy. Xài vài ba lần như vậy. Không biết cách xài như vậy có đúng không.

Xin mọi người chia xẻ. Không biết trước nay em xài có đúng không.

Agassi

THÀNH VIÊN DANH DỰ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Về mặt nguyên tắc pin được làm ra để người ta xạc đầy, và dùng sạch sẽ nếu cần và sau đó lại xạc tiếp cho đến khi pin đó không còn xạc được nữa thì bỏ hay tái chế.
Pin có nhiều loại nhưng em biết 2 loại : Niken Cadmium và Lithium Ion; thằng N.C. xạc đầy, xài sạch sẽ là tốt nhất vì nó sẽ hạn chế được tình trạng "hiệu ứng nhớ" khi xài chưa hết mà xạc lại. Thằng Li-ion cũng xạc đầy, nhưng xạc lại khi nào thì tùy không cần xài hết mới xạc lại vì nó hình như không bị "hiệu ứng nhớ" như N.C.
Còn pin mới chắc chắn phải xạc cho đầy rồi mới xài, sau lần sạc đầu tiên nên xài "xả" hết pin rồi xạc lại, từ lần này trở đi mới là ngon (em thấy vậy, chẳng biết đúng hay không !?)
còn
xài đến khi gần hết (còn khoảng 5-10%) -> sạc đầy
thì ok thôi chẳng sao hết, bác xài hết có mà tiu con PDA khi không về nhà kịp à :)

Tóm lại là em nghĩ thế :D bác nên đọc "kỹ hướng dẫn xài trước khi dùng":D mỗi loại pin mỗi khác, mỗi thiết bị có thể sẽ có yêu cầu sử dụng khác nhau --> phải đọc thôi bác ơi :)

apomexus said:
Xin mọi người chia xẻ kinh nghiệm cách sử dụng pin và sạc pin như thế nào cho đúng cách. Trước nay em thường xài theo kiểu sạc đầy -> xài đến khi gần hết (còn khoảng 5-10%) -> sạc đầy.

Nhưng gần đây giật mình vì hình như xài cách đó không đúng (Pin Lithium).

Còn ngoài ra với các đồ mới mua về (máy chụp ảnh, điện thoại, PDA) thì ngay khi vừa sạc về phải cắm vào sạc cho đầy ngay, sau đó xài đến hết, rồi lại sạc đầy. Xài vài ba lần như vậy. Không biết cách xài như vậy có đúng không.

Xin mọi người chia xẻ. Không biết trước nay em xài có đúng không.

apomexus

GÂY DỰNG
Agassi said:
còn thì ok thôi chẳng sao hết, bác xài hết có mà tiu con PDA khi không về nhà kịp à :)

Pin PDA theo em biết thì có 2 cái lận bác ạ, 1 cái là Main Battery - 1 cái là Backup Battery. Có vài lần đi công tác em để cạn sạch sẽ cái Main Battery luôn, đến khi về sạc lại thì vẫn chạy tốt.

Lúc hết Main Battery thì cái PDA nó không cho mở lên nữa, lúc ấy nó dùng cái Backup để "tồn tại qua ngày" (nếu em không lầm thì là vậy) :D

Nếu để đến mức hết luôn cái Backup, lúc đó dữ liệu mới lên đường :D

Agassi

THÀNH VIÊN DANH DỰ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Uh thì có quả pin backup nhưng mà em chưa thử xem nó sống được bao lâu, tuy nhiên để hết cả 2 pin thì 5 ăn 5 thua quá :)
apomexus said:
Pin PDA theo em biết thì có 2 cái lận bác ạ, 1 cái là Main Battery - 1 cái là Backup Battery. Có vài lần đi công tác em để cạn sạch sẽ cái Main Battery luôn, đến khi về sạc lại thì vẫn chạy tốt.

Lúc hết Main Battery thì cái PDA nó không cho mở lên nữa, lúc ấy nó dùng cái Backup để "tồn tại qua ngày" (nếu em không lầm thì là vậy) :D

Nếu để đến mức hết luôn cái Backup, lúc đó dữ liệu mới lên đường :D

aera

cô đơn trên mạng
GẮN KẾT
pin back up sống đc mươi phút là cùngmà ko hỉu cái pin back up đó có recharge đc ko nhỉ?

DrGamo

GÂY DỰNG
aera said:
pin back up sống đc mươi phút là cùngmà ko hỉu cái pin back up đó có recharge đc ko nhỉ?
Mươi phút là khi bác cho ẻm ON light bằng pin back úp, còn nếu không bắt ẻm online mà cứ lần lữa qua ngày không bật mà hình chờ về đến nhà sạc tiếp thì được chừng 3 ngày hơn 1 chút thì phải (em đã thử).
Nhưng có 1 lần để quên hơn 1 tuần thì hỡi ôi, ngậm cười nhìn cái xác không hồn. May nhờ các bác 117MHĐ kích lại cho và tái sinh ẻm "Hồn Trương ba, da PPC" :D

Thấy trong phần nạp pin có back úp riêng đó chớ, nạp lại được và ưu tiên "sử dụng sau, nạp trước" so với pin "main"

Agassi

THÀNH VIÊN DANH DỰ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Ủa mà nghe nói pin backup chỉ được vài tiếng thôi mà !? Sao pin backup của các bác "trâu" thế !
Cho em hỏi luôn pin backup của Hp 3715 được khoảng bao lâu ?

ilikeit

NHẬP HỘI
aera said:

Khi Main Battery hết. thì máy sử dụng Backup Battery để nuôi Ram trong một khỏang thời gian giới hạn. Nếu bạn kô muốn bị mất dử liệu thì nên tìm chổ sạc pin cho máy.

apomexus

GÂY DỰNG
em cũng đã thử pin backup có lần để tận 2 ngày mới sạc lại, vẫn chạy tốt.

Nhưng khi đã hết pin chính thì các bác có bấm mòn cái nút power nó cũng không cho mở lên đâu. :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...