Cách thay HDD cho IBM T43?

Các thớt khác của TreoLove

TreoLove

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng một 2007 lúc 11:55
Mãi hôm nay tôi mới vào được đây, tôi chỉ còn 10 ngày để giải quyết vấn đề thay HDD cho IBM T43.

Mong các bạn hướng dẫn (từng bước) làm thế nào để thay HDD an toàn, nhanh, gọn lẹ. Tôi không muốn phải cài lại tất cả các software từ đầu (cho dù là từ IBM hidden recorvery partitition.)

Tôi đang có:
-Software: Norton Ghost, Driver Snapshot v1.37
-Hardware: CD-Burner (trong máy), USB 320Gb External HHD.

Dự định thay thế HDD trong máy hiện tại bằng HDD Seagate ST9100823A-RK 100GB, như vậy, liệu Seagate HDD có tương thích với T43?

Xin cám ơn.

vantienk7

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng một 2007 lúc 12:56
Bác chịu khó nghiên cứu cái tài liệu hướng dẫn về cấu tạo T43 của bác (nhớ chọn đúng dòng T43 đầu 1 hay 2 nhé): down ở đây
- Chia ổ con HDD mới của bác thành mấy ổ tùy bác.
- Dùng Norton Ghost để clone ổ hệ thống của em T43 sang partition thứ 1 trên em HDD của bác.
- Tháo lắp theo hướng dẫn ở tài liệu trên.
- Có dùng được Sgate không, em cũng chưa biết lắm.
Không thì bác mang ra thợ. Em thì thích tự làm hơn.
Có thời gianthif bác xem thêm cái này: http://forum.notebookreview.com/search.php?searchid=671650

nghiemhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng một 2007 lúc 13:02
Không thì bác mang ra thợ. Em thì thích tự làm hơn.
Bác TreoLove đang ở Mẽo, mang ra thợ chắc cũng bằng 1/2 con máy rồi.

Theo em bác creat Recovery Disks đầu tiên, sau đó nghiên cứu cách thay HDD rồi thả bộ Recovery Disk vào để tạo Hidden Partition cho con HDD mới rồi bung Win lại từ đầu. Không có gì ảnh hưởng với ổ đĩa mới không cùng nhãn hiệu đâu.

3ihut

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng một 2007 lúc 15:20
Em không hiểu là khi tạo Recovery Partition trong ổ cứng mới thì khi khởi động IBM và ấn nút access IBM thì nó có chạy được không? Em chưa hiểu lắm về cơ chế này của bọn IBM, mặc dù em đang dùng con T43.
Dẫu sao trước khi cắm con Seagate vào thì em vẫn khuyên bác thế này:
1. Bác backup phần Recovery Partition ra đĩa CD hay DVD (cái này đã có nhiều bài viết và thảo luận trong forum mình rồi, bác chịu khó tìm đọc nhé).
2. Bác ghost lại toàn bộ phần partition chứa dữ liệu (windows, softwares) để sau này có thể dùng lại, vì như bác nói là không muốn cài lại windows và các phần mềm.

12 Tháng một 2007 lúc 22:07
cũng đơn giản thôi ạ. Bác Treo Love có thể dùng NORTON GHOST Ver.10 trở lên hoặc dùng True Image để Burn Full từ HDD cũ sang HDD mới.Thế là xong, Bác có thể dùng mọi chức năng của IBM. Theo đề nghị của Em Bác nên dùng HDD của Hitachi hoặc Fujitsu nhé (nên xem kỹ trước khi chọn HDD) nếu không sẽ bị lỗi Firware (IBM khó chịu chỗ này) nhưng cũng chỉ báo vậy thôi và qua bình thường Bác nhé. Trường hợp nếu Bác không dùng được chức năng Access IBM (Recovery) thì có thể lên search trên NET hoặc liên lạc bọn với bọn SUPPORTER để được hướng dẫn cách khôi phục chức năng này nhé.

newmember16

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
12 Tháng một 2007 lúc 23:15
theo tôi nhá:
ghost disk to image, image bỏ vào hdd320Gb
thay ổ mới và ghost disk from image
khi lam xong nó sẽ tự giãn các phân vùng theo % của phân vùng cũ
làm vậy thì còn nguyên recover và mọi thứ ^^
goodluck Mod!!!!!!!!!!!!!!!

TreoLove

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng một 2007 lúc 13:29
Cám ơn tất cả các bạn. Tôi gắn Seagate HDD ST9100823A-RK 100GB thì bị báo lỗi 2010 mặc dù đã upgrade lên bios 1.29 trong đó IBM có support ST9100825A. Tôi "hơi bị giàu trí tưởng bở" khi nghĩ nó support xxx825A thì chắc support xxx823A vì 823A thì cũ hơn 825A. :(

Do đó đã gởi trả lại và đang tìm cái HDD nào chạy ngay sau khi vừa "đập hộp" mà không phải nhìn màn hình báo lỗi "2010" và bấm escape.

Hiện nay tôi đã dùng driver snapshot ghi lại toàn bộ nội dung ra external HDD, nhưng thực sự chưa biết cách nào để chuyển nó vào HDD mới.

Vài câu hỏi mới: :)

1/ Tôi quên mất cách format 1 ổ cứng hoàn toàn mới trong trường PC không có chỗ gắn master và slave disk, và cũng không có Floppy disk drive. Vậy làm sao để có thể cài/chạy C:\ trên HDD mới?

2/ External HDD gắn qua USB, do đó khi lắp HDD mới vào liệu có truy xuất qua USB port để copy ảnh (image created by driver snapshot) của HDD cũ?

Các bạn recommend mua HDD nào, yêu cầu của tôi từ 5400 rpm và 100GB trở lên. Hiệu không quan trọng bằng việc nó chạy ngay khi vừa đập hộp mà không cần tweak (hay bấm escape)

Tiếp tục chờ hồi âm. :)

13 Tháng một 2007 lúc 16:00
Cám ơn tất cả các bạn. Tôi gắn Seagate HDD ST9100823A-RK 100GB thì bị báo lỗi 2010 mặc dù đã upgrade lên bios 1.29 trong đó IBM có support ST9100825A. Tôi "hơi bị giàu trí tưởng bở" khi nghĩ nó support xxx825A thì chắc support xxx823A vì 823A thì cũ hơn 825A. :(

Do đó đã gởi trả lại và đang tìm cái HDD nào chạy ngay sau khi vừa "đập hộp" mà không phải nhìn màn hình báo lỗi "2010" và bấm escape.

Hiện nay tôi đã dùng driver snapshot ghi lại toàn bộ nội dung ra external HDD, nhưng thực sự chưa biết cách nào để chuyển nó vào HDD mới.

Vài câu hỏi mới: :)

1/ Tôi quên mất cách format 1 ổ cứng hoàn toàn mới trong trường PC không có chỗ gắn master và slave disk, và cũng không có Floppy disk drive. Vậy làm sao để có thể cài/chạy C:\ trên HDD mới?

2/ External HDD gắn qua USB, do đó khi lắp HDD mới vào liệu có truy xuất qua USB port để copy ảnh (image created by driver snapshot) của HDD cũ?

Các bạn recommend mua HDD nào, yêu cầu của tôi từ 5400 rpm và 100GB trở lên. Hiệu không quan trọng bằng việc nó chạy ngay khi vừa đập hộp mà không cần tweak (hay bấm escape)

Tiếp tục chờ hồi âm. :)
1) Có 2 cách:
a)Lắp HDD mới vào USB HDD box format trong win.
b)Thay HDD mới vào máy boot = CD boot or Hiren boot=> format ngoài Dos or = các công cụ của Hiren.
2) Hiren boot >= 8.0 có hỗ trợ USB.
3) Rất tiếc phải trả lời Bạn là không có HDD 2.5" nào lắp cho T4x mà "chạy ngay khi vừa đập hộp mà không cần tweak". Tôi recommend Bạn dùng Hitachi 100Gb 7200 Rpm (HTS721010G9AT00) và tham khảo link này:
_http://forum.thinkpads.com/viewtopic.php?t=20944&highlight=2010
Tôi đã thay HDD cho T43 theo cách sau: gắn HDD mới vào USB box HDD 2.5" ->format, dùng Acronis True Image copy nguyên HDD cũ->HDD mới, thay HDD mới vào boot lên xuất hiện lỗi 2010, up Firmware theo link trên xong! Khi up Firmware Bạn phải chọn đúng chính xác model HDD (VD: HTS721010G9AT00), không thể up xxx825A cho xxx823A. Chúc Bạn thành công! Nếu có gì thắc mắc cứ post lên đây mọi người sẽ chia xẻ cùng Bạn!:)

Bài viết cần bạn xem thêm

Kính gửi các mod
Em phiền các mod xử lý và close giúp em trường hợp này với ạ. Em cảm ơn
https://www.handheld.com.vn/threads/samsung-note-8-256gb-deep-sea-blue-22h45-27-9.500795/
Lazada Vietnam Master card on Monday