Cách xem các thông số của Ram !

Các thớt khác của thanhvan1141

thanhvan1141

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng tám 2007 lúc 23:17
Máy em là Hp DV2214TX có ram 1gb (gắn 1 khe), em muốn hỏi là mình có thể xem tên hãng sản xuất và các thông số của ram như thế nào ạ ? Vì em cũng muốn nâng ram lên 2gb nên muốn tìm hiểu !!!:)

thanhvan1141

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng tám 2007 lúc 23:39
Em cũng đã dùng tới CPU-Z nhưng nó cũng ko hiện thêm được gì ngoài dung lượng và tốc độ Ram. Vì máy em đang còn bảo hành và nơi bán họ dán tem nên ko mở ra xem được.:(
Cảm ơn bác Vuitinh-HP đã quan tâm !!!:)

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng tám 2007 lúc 00:32
Thường những loại ram retail bán trên thị trường đều có thông tin ngay trên bản mạch bộ nhớ và những thông tin này sẽ được các CT như CPU Z đọc được, như hãng, loại , ngày sản xuất v.v... nếu CPU Z kg thấy thì nhiều khả năng nó là hàng OEM nên kg có info, bạn thử dùng CT PCwizard thử xem sao.

tieuphong

LỮ HÀNH CÔ ĐỘC
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng tám 2007 lúc 00:40
dùng everest thì cả VGA lẫn ram đều thể hiện rõ thông số.

khaktqd

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
10 Tháng tám 2007 lúc 00:50
Máy em là Hp DV2214TX có ram 1gb (gắn 1 khe), em muốn hỏi là mình có thể xem tên hãng sản xuất và các thông số của ram như thế nào ạ ? Vì em cũng muốn nâng ram lên 2gb nên muốn tìm hiểu !!!:)
Xin trả lời bác như sau, đúng là dùng phần mềm Everest thì sẽ có thông số cụ thể về Ram tuy nhiên là sẽ không có tên hãng đâu, nhưng nếu bác muốn nâng cấp Ram thì chỉ cần quan tâm xem Bus của Ram là bao nhiêu 667 hay thấp hơn. Tiếp theo là mua một thanh ram của Kingmax hoặc Kingston có bus như ram có trong máy là chạy OK hết,
Kinh nghiệm bản thân, mấy hôm trước em cũng định nâng con HP DV 2201TX 1GB Ram lên 2GB nhưng thật là trớ trêu, tháo máy ra mới biết trong đó nó lắp 2 thanh 512 MB, thế là em đành phải bỏ ra ngoài một con 512 rồi thay con 1GB vừa mua 53$ ở Trần Anh vào, thừa ra giờ chẳng biết làm gì
Còn việc máy bác còn bảo hành, thì đơn giản thôi, bác mua Ram rồi mang lên 1A Yết Kiêu (trung tâm bảo hành FPT) sẽ lắp miễn phí cho bác, tuy nhiên chỗ lắp Ram họ không yêu cầu dán lại tem đâu, chỗ nào lắp cũng được, nếu thích bác có thể tự lắp
Chúc bác có lựa chọn đúng đắn

10 Tháng tám 2007 lúc 07:12
mình thử dùng everest bản engineer để check ram, nó chỉ hiện thông số thôi, ko có tên hãng.

còn CPU-Z có thể hiện các thông số và thậm chí là tên hãng sx nữa, nếu như con ram của bạn "xịn". Mức độ xịn như thế nào thì em ko dám nói ở đây vì ko phải là seller.

1 số ví dụ :D, con ram 512 đi kèm máy của em ko hiện tên hãng sx (cho dù lúc mua máy là full-box), và con ram này nằm ở đâu em đến giờ cũng chưa biết nữa, còn con ram 1gb mới nâng cấp, em mua của kingmax, box đàng hoàng, gắn vô cũng ko hiện manufacturer :confused: trong khi cũng cửa hàng đấy, cũng kingmax, nhưng ram cho desktop thì lại nhận ra đc manufacturer :eek:

bác nào có kinh nghiệm về giải phẫu ibm t43 thì vào đây giúp em với, topic trôi xa quá

samshop

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng tám 2007 lúc 15:47
ram chạy theo tốc độ của cpu... cần thiết thì bạn coi cpu chạy ở bus bao nhiêu ram thì cứ chuẩn cắm vào là chạy tùy thuộc bạn mua ram bus bao nhiêu 266,333,400. Mua hai cái cùng bus giống nhau càng tốt chạy dual

chúc vui

HoneyLove

Về vườn chăn vịt,nuôi gà.
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng tám 2007 lúc 15:56
Dùng Ever để xem thông số (serial, chip RAM, Bus), sau đó a copy và cho vào Gút Gồ là ra tên hãng mà. Trước e cũng dùng cách này.

10 Tháng tám 2007 lúc 15:59
Xin trả lời bác như sau, đúng là dùng phần mềm Everest thì sẽ có thông số cụ thể về Ram tuy nhiên là sẽ không có tên hãng đâu, nhưng nếu bác muốn nâng cấp Ram thì chỉ cần quan tâm xem Bus của Ram là bao nhiêu 667 hay thấp hơn. Tiếp theo là mua một thanh ram của Kingmax hoặc Kingston có bus như ram có trong máy là chạy OK hết,
Kinh nghiệm bản thân, mấy hôm trước em cũng định nâng con HP DV 2201TX 1GB Ram lên 2GB nhưng thật là trớ trêu, tháo máy ra mới biết trong đó nó lắp 2 thanh 512 MB, thế là em đành phải bỏ ra ngoài một con 512 rồi thay con 1GB vừa mua 53$ ở Trần Anh vào, thừa ra giờ chẳng biết làm gì
Còn việc máy bác còn bảo hành, thì đơn giản thôi, bác mua Ram rồi mang lên 1A Yết Kiêu (trung tâm bảo hành FPT) sẽ lắp miễn phí cho bác, tuy nhiên chỗ lắp Ram họ không yêu cầu dán lại tem đâu, chỗ nào lắp cũng được, nếu thích bác có thể tự lắp
Chúc bác có lựa chọn đúng đắn
Vậy bác ko chạy dual à, thế hơi phí thật

Bài viết cần bạn xem thêm

Lazada Vietnam Master card on Monday