Cài hệ điều hành Win XP và Win Vista

chameleon_2602

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
1 Tháng bảy 2007 lúc 06:40
ai chỉ cho mình cách cài hai hệ điều hành lên hai ổ cứng với, mình muốn cài hệ điều hành win XP SP2 lên một ổ cứng còn ổ cứng kia thì cài win Vista, cài sao khi khởi động vào win nó sẽ hiện lên bản thông báo mình chọn thích vào hệ điều hành nào thì chọn, chỉ mình với, thank các bác nhá...........

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng bảy 2007 lúc 20:18
Bạn chọn HDH mình hay dùng cài vào ổ C, HDH còn lại vào ổ D.
XP cài trước, sau đó cài VISTA. Cài xong khi khởi động thì bạn sẽ chọn được HDH muốn dùng thôi.
Tại sao lại phải làm thế hả anh? Ổ C (Partition được định danh là C) thì có ưu điểm gì hơn ổ D (Partition được định danh là D)

1 Tháng bảy 2007 lúc 22:26
Tại sao lại phải làm thế hả anh? Ổ C (Partition được định danh là C) thì có ưu điểm gì hơn ổ D (Partition được định danh là D)
Đấy là thói quen tốt đấy chứ Midac :)

Về nguyên tắc thì C, hay D chẳng khác gì nhau cả. Nhưng lúc nào chán cái HDH ít dùng ở ở ổ D thì xóa trong file boot rồi làm cái roẹt ở ổ D là xong. HDH xài ở ở ổ C vẫn đẹp như ngày em chưa đi lấy chồng :mad:
Thêm nữa ổ C là ổ cài OS, D hay dùng chứa dữ liệu, xóa cả ổ C thì dễ hơn D nhỉ :p

dualcore

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng bảy 2007 lúc 22:43
Em nghĩ chẳng cần phải thế đâu, ổ nào thì quan trọng gì. Cái chính khi setup thì nên setup cái OS "thấp bé" hơn trước thôi.:D

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng bảy 2007 lúc 22:53
Đấy là thói quen tốt đấy chứ Midac :)

Về nguyên tắc thì C, hay D chẳng khác gì nhau cả. Nhưng lúc nào chán cái HDH ít dùng ở ở ổ D thì xóa trong file boot rồi làm cái roẹt ở ổ D là xong. HDH xài ở ở ổ C vẫn đẹp như ngày em chưa đi lấy chồng :mad:
Thêm nữa ổ C là ổ cài OS, D hay dùng chứa dữ liệu, xóa cả ổ C thì dễ hơn D nhỉ :p
Vâng, nói thế nghe cũng có lý. Có điều C hay D không quan trọng, mà quan trọng là partition Primary hay partition Logical. Vì partition Logical mà Set Active thì rất hay bị lỗi!

Lưu ý anh, ổ C hay ổ D chỉ là khái niệm tương đối. Trong quá trình phân chia ổ đĩa cài đặt Windows thì không có khái niệm ổ C hay ổ D (disk) mà chỉ có khái niệm phân vùng đĩa cứng (partition) mà thôi.

Vả lại như bác Dual Core nói, cái quan trọng là cài Windows "thấp bé" trước.

manutd0802

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
1 Tháng bảy 2007 lúc 22:54
thật ra ổ nào, tên gỉ không quan trọng. Quan trọng là bạn định dạng ổ là NTFS hay FAT32. Thường thì cài win bạn nên chọn ổ có định dạng là NTFS còn để lưu file hay văn bản ra 1 ổ thì nên để định dạng là FAT32

dualcore

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng bảy 2007 lúc 23:16
Dùng NTFS hệ thống ổn định hơn (cái này em chưa được rõ lắm, chỉ vì dùng thấy ít bị lỗi hơn), còn nếu lo về vấn đề cứu dl có khó hơn khi dùng NTFS thì yên tâm bác ạ. Trong Hiren Boot CD có soft GetData Back NTFS &FAT cực hay, em đã từng thử format phân vùng data (chứa tài liệu, phim ảnh, music) 3 lần, copy khoảng 300MB dữ liệu vào sau đó lại format thêm 2 lần nữa. Vậy mà khi sử dụng Soft đó thì đúng là Data come to me!!!chỉ cần khi recovery vào 1 phân vùng hoặc Disk khác thôi.
Em là em hơi bị khoái đĩa Hiren boot đấy, hiện tại em đang dùng v9.1, bác nào quan tâm mang đĩa trắng đến em burn cho về mà vọc vạch nhé:D :D :D

2 Tháng bảy 2007 lúc 09:26
Trong khi chia dĩa làm 2 phần bằng nhau thì 2 dĩa có tốc độ như nhau. Tuy nhiên xét về bề mặt vật lý của dĩa thì phần nằm trong có mật độ ghi cao hơn phần ngoài của dĩa. Trong thực tế mình thấy ở phần ngoài của dĩa thì tốc độ cao hơn chút đỉnh (Không hiểu vì sao) qua kiểm tra bằng beachmarks.
Máy mình chia 30+30+60(c/d/e) thì thấy tốc độ D>E>C. Mình không hiểu rõ cách chia thật sự là như thế nào nhưng tốc độ có thể ảnh hưởng tới vị trí vật lý trên dĩa (Lưu ý là dĩa cứng thông thường có 2 mặt.). Bạn có thể test tốc độ trước khi cài để có thể chọn phân vùng cài tối ưu nhất. Bác nào có kinh nghiệm về HDD thì cho mình hỏi thông thường thì vùng nào dễ bị bad sector nhất vậy?
Trong 1 dĩa cứng thì tốc độ đọc nó thay đổi theo vị trí dữ liệu trừ các dĩa cứng sài chíp nhớ. Chắc chắn là như vậy.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng bảy 2007 lúc 10:05
Máy mình chia 30+30+60(c/d/e) thì thấy tốc độ D>E>C. Mình không hiểu rõ cách chia thật sự là như thế nào nhưng tốc độ có thể ảnh hưởng tới vị trí vật lý trên dĩa (Lưu ý là dĩa cứng thông thường có 2 mặt.).
Anh Kiệt benchmark bằng phần mềm chạy trên Dos hay chạy trên Windows thế ạ?

Nếu nếu anh tiến hành benchmark trên môi trường Windows thì D>E>C là điều dễ hiểu thôi. Ổ C vừa chạy hệ điều hành, vừa benchmark nên điểm kém nhất, ổ D có dung lượng nhỏ hơn ổ E nên thời gian tìm kiếm ngẫu nhiên nhỏ hơn ổ E nhiều, vì thế điểm sẽ cao hơn ổ E. :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Tình cờ biết cái app khá hay chia sẽ các bạn: camera giao thông VN CAM chonphép xem trước tình hình giao thông thích hợp cho lộ trình di chuyển sắp tới thí điểm cho ba thành phố chính! Nhưng chắc trong giai đoạn phát triển nên app camera load hơi chậ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday