Cái nào đúng: mời các bác giỏi tiếng Việt vào bình chơi nè

Các thớt khác của hungdu

Câu nào trong 2 câu sau đây đúng

• thượng cẳng chân, hạ cẳng tay

Votes: 30 81.1%
  • thượng cẳng tay, hạ cẳng chân

Votes: 7 18.9%

• Total voters
    37

hãy hát lên

10 years in here
GÂY DỰNG
Theo bài viết của báo tuổi trẻ thì các cụ lấy hai cực làm tổng thể: "thượng" và "hạ", "đông" và "đoài", "nam" và "bắc"... thì thấy ko có gì phải bàn
Nhưng còn câu "con ông, cháu cha" theo em cắt nghĩa thì chia làm 2 cặp cực "cha" và "con", "ông" và "cháu" hai cặp này chéo nhau tạo thành hai đường thẳng vuông góc, mỗi đường có 2 đỉnh ngoài cùng. Nếu nối các đỉnh lại với nhau sẽ tạo thành một hình tròn nội bộ. Công nhận các cụ ngày xưa thâm thật.
Em trộm nghĩ nên phân tích vậy ko biết có đúng ko, mời các bác bình luận thêm!

Attachments

4.7 KB · Đọc: 152

nghiemhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nếu vậy thì theo em phải là CON-ÔNG-CHA-CHÁU thì mới thành đường tròn khép kín được chứ bác?

Mẩu Mây

GÂY DỰNG
vụ này còn dễ à , cái vụ này mới đau đầu và bút chiến liên miên nè các bác
Chia sẻ hay chia xẻ mới đúng ?
Còn vụ " con ông cháu cha " thì vì người ta hay liên hẹ và qui nạp theo kiểu "thằng nào đẻ ra thằng nào " nên dễ dẫn đế chiết tự phi logic . Theo em nên diễn ra như thế này thì đễ luận hơn : thằng đó là con của ông xxx này , cháu của ( thằng ) cha zzz kia đó .... hoặc : con của ông quan , cháu của cha cố .... => ý nói thành phần dựa vào những quan hệ có thế lực ...
Các bác thử chém hộ em xem chia sẻ hay chia xẻ mới đúng nhé

hãy hát lên

10 years in here
GÂY DỰNG
Em vẽ ẩu quá nên nhầm nhọt chút, đã sửa lại rồi. Em thì ủng hộ câu " con ông, cháu cha".

chia sẻ, chia xẻ:
"chia ngọt, sẻ bùi", "chia 5, xẻ 7", "san sẻ", "tan đàn, xẻ nghé". Nếu dựa vào ý nghĩ tiêu cực và tích cực trong những từ trên thì có thể chia thành hai loại:
"chia sẻ": tích cực
"chia xẻ": tiêu cực
Em dân tự nhiên ký thuật nên ko biết phân tích vậy có đúng ko.

minhcoi

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
hình như tiếng Việt hem cóa "chia sẻ"

nobita

THÀNH VIÊN DANH DỰ
Đương nhiên chia sẻ đúng hơn chia xẻ. Theo Từ điển Tiếng Việt thì "sẻ" có một nghĩa là "chia ra", chia sẻ là từ ghép của hai thành tố có cùng ý nghĩa.

Mọi người nhầm lẫn hoặc nghi vấn, dùng theo chia xẻ vì cứ nghĩ "xẻ" mới chỉ hành động phân chia. Thực ra, "xẻ" cũng là chia nhưng là chia một cách cơ học, chỉ dùng trong các trường hợp như: xẻ gỗ, xẻ thịt, xẻ đường... "Sẻ" trong chia sẻ mang sắc thái khác: chia (cho), san (cho)...

dânnam

Scout is fun
GÂY DỰNG
....Mọi người nhầm lẫn hoặc nghi vấn, dùng theo chia xẻ vì cứ nghĩ "xẻ" mới chỉ hành động phân chia. Thực ra, "xẻ" cũng là chia nhưng là chia một cách cơ học, chỉ dùng trong các trường hợp như: xẻ gỗ, xẻ thịt, xẻ đường... "Sẻ" trong chia sẻ mang sắc thái khác: chia (cho), san (cho)...
Hay.......xin cám ơn bác........

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.