Cái Pin như bị ma ám các Bác a!

Các thớt khác của meoden

meoden

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng mười hai 2007 lúc 07:48
Không hiểu tại sao, khi dùng pin, hoặc dùng nguồn và có lắp pin thì máy rất hay bị treo ( chỉ vào mạng, hoặc xem media mới bị treo), lý do là cái thằng rundll32 nó chạy làm cho CPU hoạt động với 100% công suất nên treo. Còn em tháo pin ra dùng diện nguồn thì kghoong bị j cả. Mọi người đều chuẩn đoán bị lỗi win hoặc bị viruts, nhưng có lẽ không phải vì em đã dùng 2 ngày nay không bị treo nữa. Còn dùng pin thì vào mạng 5 phút là treo máy. Các bác pro có khinh nghiệm về vụ này ko giải thích em với!

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng mười hai 2007 lúc 17:01
Có thể giải thích thế này

Khi dùng điện, do nguồn điện được cung cấp đầy đủ, máy no nên các tác vụ xử lý thường nhanh, gọn, nhẹ. Sự phối hợp giữa các bộ phận là đồng bộ
Khi dùng pin, do nguồn điện pin yếu hơn nhiều nên các bộ phận khác thường xuyên làm việc trong tình trạng thiếu điện, mà điện là tối quan trọng trong các thiết bị điện tử.

Vì thế khi dùng pin, hiệu suất của các CPU, RAM, HDD ko còn đúng với giá trị thực của nó nữa, nghĩa là ko đủ được 100% công suất.

Tuy nhiên điều này chỉ xảy ra khi bạn chạy ứng dụng nặng, tốn nhiều tài nguyến của máy tính (vd duyệt web = FF là tác nhân ăn RAM hệ thống rất lớn.., hay nghe nhạc nén cũng khiến CPU hoạt động ko ít...), còn với việc chạy các ứng dụng nhỏ, bình thường mình chưa thấy trường hợp nào đơ máy cả.

Thêm nữa, cũng do điện, khi dùng pin, quạt lap thường ko quay mạnh được (chắc để tiết kiệm) nên CPU của lap khi dùng pin thường nóng hơn dùng điện nguồn ( khi chạy nhiều ứng dụng nhé ), dẫn đến CPU nóng quá hay đơ, thế thôi.

eyes_on_me

just do it
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng mười hai 2007 lúc 19:11
Nghe có lý nhưng cũng ko đến nỗi mới 5' mà đã quá tải cpu, nóng => treo. Mình nghĩ chắc chắn có lỗi liên quan đến phần cứng rồi. Còn cụ thể thì mình chịu. Bạn thử recovery lại xem sao.

duythai85vn

Sống với đam mê
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng mười hai 2007 lúc 00:12
Không hiểu tại sao, khi dùng pin, hoặc dùng nguồn và có lắp pin thì máy rất hay bị treo ( chỉ vào mạng, hoặc xem media mới bị treo), lý do là cái thằng rundll32 nó chạy làm cho CPU hoạt động với 100% công suất nên treo. Còn em tháo pin ra dùng diện nguồn thì kghoong bị j cả. Mọi người đều chuẩn đoán bị lỗi win hoặc bị viruts, nhưng có lẽ không phải vì em đã dùng 2 ngày nay không bị treo nữa. Còn dùng pin thì vào mạng 5 phút là treo máy. Các bác pro có khinh nghiệm về vụ này ko giải thích em với!
Máy em cũng bị tình trạng như bác đo. Em cũng không biết tại sao hỏi nhiều người cũng không có kết quả. Cuối cùng em cài lại Win bỏ mấy cái vớ vẩn không dùng đến của đia driver đi thì thấy máy chạy ok. không biết kinh nhiệm trên có giúp bác được không? Nhưng với em thì giờ đã ổn :D

meoden

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng mười hai 2007 lúc 07:04
Máy em cũng bị tình trạng như bác đo. Em cũng không biết tại sao hỏi nhiều người cũng không có kết quả. Cuối cùng em cài lại Win bỏ mấy cái vớ vẩn không dùng đến của đia driver đi thì thấy máy chạy ok. không biết kinh nhiệm trên có giúp bác được không? Nhưng với em thì giờ đã ổn :D
Em cũng định làm thế bác ạ! nhưng máy đang dùng Win bản quyền cài lại tiếc đứt ruột đi, nhưng có lẽ phải bỏ nó đi thôi!

presario2000

_IPOD Chick™_
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng mười hai 2007 lúc 08:23
Em cũng định làm thế bác ạ! nhưng máy đang dùng Win bản quyền cài lại tiếc đứt ruột đi, nhưng có lẽ phải bỏ nó đi thôi!
Bác ghi lại cái key win xịn của bác, ghost lại ổ trước khi cài lại cho chắc ăn. Sau cài bản win khác dùng key xịn đó là vẫn có bản quyền mà. :D

Bác làm xong cho ae biết KQ với nhé. :p

acthu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng mười hai 2007 lúc 09:53
máy bị treo là do cpu quá nóng hay trường hợp nữa là điện cung cấp không đủ. Phải mang ra bác nào pro về lĩnh vực đó mới kiểm tra được. Nhưng đa số là do thế. lý do hãn hĩu nữa là ổ cứng. Nhưng trường hợp này chắc không phải

meoden

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng mười hai 2007 lúc 18:31
Bác ghi lại cái key win xịn của bác, ghost lại ổ trước khi cài lại cho chắc ăn. Sau cài bản win khác dùng key xịn đó là vẫn có bản quyền mà. :D

Bác làm xong cho ae biết KQ với nhé. :p
Em cài lại rồi, may có cái ổ cứng hồi em mua máy người ta bán rẻ cho cái ổ cũ, giờ em tháo ổ theo máy ra, bổ ổ ngaòi vào cài lại bản Win không xịn nhưng vẫn updata (nghe thằng bạn nói thế), hiện tại đang thiếu Driver của cạc mạng chưa kiếm đc, ma ko vào đc mạng nên không biết thế nào! mà vào trang của IBM sao down mãi không đc cái Driver nào cả, hơi nãn, nhưng em nghĩ máy giờ có vẽ ổn, khi nào xong mọi việc em post lên để anh em rút kinh nghiệm.

9 Tháng mười hai 2007 lúc 16:38
Chắc là do pin bác ạ.Pin bị hư nó k đủ điện cung cấp lúc có lúc k nên dẫn đến ổ cứng đang đọc đự liệu mà k đủ điện cung cấp trong 1 thơi gian rất ngắn dẫn đến treo máy.Bạn nên kiếm 1 cục pin mới bỏ vào thử xem.Mà nếu bị pin thì mua cục pin mới gấp nha k rất hại đến ổ cứng đó

Bài viết cần bạn xem thêm

Tình cờ biết cái app khá hay chia sẽ các bạn: camera giao thông VN CAM chonphép xem trước tình hình giao thông thích hợp cho lộ trình di chuyển sắp tới thí điểm cho ba thành phố chính! Nhưng chắc trong giai đoạn phát triển nên app camera load hơi chậ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday